Ở Sơn La có được cấp thẻ căn cước công dân không?

Ngày gửi: 12/02/2018 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL32845

Câu hỏi:

Chào luật sư, tôi có vấn đề mong được luật sư giải đáp như sau: gia đình tôi hiện đang ở Sơn La, con gái tôi năm nay học lớp 10, cháu được 15 tuổi. Tôi nghe nói hiện nay phải làm thẻ căn cước công dân, vậy tôi lên đâu để làm?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Theo quy định tại Nghị định 137/2015/NĐ-CP thì:

Điều 18. Người được cấp thẻ Căn cước công dân

Công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên đã đăng ký thường trú được cấp thẻ Căn cước công dân. Cơ sở để tính tuổi căn cứ vào ngày, tháng, năm sinh của công dân trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư; trường hợp thông tin về ngày, tháng, năm sinh của người đó chưa có trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư thì căn cứ vào giấy khai sinh bản chính hoặc sổ hộ khẩu để xác định ngày, tháng, năm sinh của người đó.

Theo bạn trình bày, bạn ở Sơn La mà danh sách 16 địa phương trên cả nước thực hiện cấp thẻ căn cước công dân không gồm tình Sơn La của bạn

1. Hà Nội.

3. Hưng Yên.

4. Hải Dương.

5. Hà Nam.

6. Nam Định.

7. Ninh Bình.

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 024.6294.9155

9. Hải Phòng.

10. Quảng Ninh.

11. Thanh Hóa.

12. TP.HCM.

13. Cần Thơ.

14. Tây Ninh.

15. Quảng Bình.

Mẫu đơn xin cấp lại CMND, đơn xin cấp lại thẻ căn cước mới nhất

16. Bà Rịa-Vũng Tàu.

Như vậy, mặc dù con bạn trên 14 tuổi có đăng ký thường trú tại Sơn La nhưng con bạn chưa làm được thẻ căn cước công dân vì ở địa bàn đó chưa có, Trong trường hợp này, con bạn chỉ có thể làm được chứng minh thư theo quy định, bạn lên cơ quan công an Quận, huyện để được hướng dẫn làm.

Bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết có liên quan khác của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Xin cấp thẻ căn cước công dân ở đâu?

– Độ tuổi được cấp thẻ căn cước công dân

– Cấp thẻ căn cước công dân từ ngày 1/1/2016

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 024.6294.9155  để được giải đáp.

——————————————————–

THAM KHẢO CÁC DỊCH VỤ CÓ LIÊN QUAN CỦA Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại

– Tư vấn luật miễn phí qua điện thoại

– Tư vấn pháp luật trực tuyến miễn phí qua tổng đài điện thoại

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam