Niên hạn sử dụng của xe khách 30 chỗ bao lâu?

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL33029

Câu hỏi:

xin luật sư cho tôi hỏi. tôi mua xe khách 30 chỗ để đưa rước học sinh.xe đời 2003 thì còn bao lâu nữa xe tôi mới hết hạn sử dụng. Và xe tôi đến khi nào mới xếp vào loại đăng kiểm 3 tháng. Xin luật sư giải đáp cho tôi được hiểu rõ hơn. Chân thành cảm ơn?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý

Nghị định 95/2009/NĐ-CP

Thông tư số 70/2015/TT-BGTVT

2. Nội dung tư vấn

Căn cứ quy định tại Điều 4, Nghị định 95/2009/NĐ-CP như sau:

1. Không quá 25 năm đối với xe ô tô chở hàng.

2. Không quá 20 năm đối với xe ô tô chở người.

3. Không quá 17 năm đối với xe ô tô chuyển đổi công năng từ các loại xe khác thành xe ô tô chở người trước ngày 01 tháng 01 năm 2002.”

Như vậy, trong trường hợp của anh, xe ô tô của anh sản xuất từ năm 2003 và có niên hạn sử dụng không quá 20 năm. Như vậy đến năm 2023 thì xe của anh hết niên hạn sử dụng.

Căn cứ quy định tại Phụ lục VII quy định về chu kỳ kiểm định xe ban hành kèm theo Thông tư số 70/2015/TT-BGTVT như sau:

TT

Loại phương tiện

Chu kỳ (tháng)

Chu kỳ đầu

Chu kỳ định kỳ

1. Ô tô chở người các loại đến 09 chỗ không kinh doanh vận tải

Đã sản xuất đến 07 năm

30

18

Đã sản xuất trên 07 năm đến 12 năm

12

Đã sản xuất trên 12 năm

06

2. Ô tô chở người các loại đến 09 chỗ có kinh doanh vận tải; ô tô chở người các loại trên 09 chỗ

2.1

Không cải tạo (*)

18

06

2.2

Có cải tạo (*)

12

06

3. Ô tô tải các loại, ô tô chuyên dùng, ô tô đầu kéo, rơ moóc, sơmi rơ moóc

3.1

Ô tô tải các loại, ô tô chuyên dùng, ô tô đầu kéo đã sản xuất đến 07 năm; rơ moóc, sơmi rơ moóc đã sản xuất đến 12 năm

24

12

Ô tô tải các loại, ô tô chuyên dùng, ô tô đầu kéo đã sản xuất trên 07 năm; rơ moóc, sơmi rơ moóc đã sản xuất trên 12 năm

06

3.2

Có cải tạo (*)

12

06

4. Ô tô chở người các loại trên 09 chỗ đã sản xuất từ 15 năm trở lên; ô tô tải các loại, ô tô đầu kéo đã sản xuất từ 20 năm trở lên

03

Như vậy, trong trường hợp của anh là xe ô tô chở người trên 9 chỗ có kinh doanh vận tải và không cải tạo nên sẽ có chu kỳ kiểm định là 18 tháng với chu kì đầu và 6 tháng chu kỳ định kỳ.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam