Niêm yết khẩu hiệu trên xe vận tải hành khách

Ngày gửi: 12/02/2018 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL32500

Câu hỏi:

Chào Luật sư, xe tôi là xe ô tô tải, tôi được biết có quy định về việc niêm yết khẩu hiệu “Tính mạng con người là trên hết” tuy nhiên bên tôi vẫn chưa niêm yết, vậy có bị xử phạt không? Mong

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Theo quy định của Nghị định 86/2014/NĐ – CP và Thông tư số 63/2014/TT – BGTVT quy định về khẩu hiệu “Tính mạng con người là trên hết” được niêm yết ở các loại hình vận tải, đây là yêu cầu đối với xe ô tô hoạt động kinh doanh vận tải.

Điều 11. Quy định đối với lái xe, người điều hành vận tải và xe ô tô hoạt động kinh doanh vận tải

…..

3. Xe ô tô hoạt động kinh doanh vận tải phải bảo đảm các yêu cầu sau đây:

a) Xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định, xe taxi, xe buýt, xe vận chuyển hành khách theo hợp đồng, xe chở công – ten – nơ, xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc, xe ô tô vận tải hàng hóa phải được gắn phù hiệu; xe ô tô kinh doanh vận tải khách du lịch phải được gắn biển hiệu theo quy định của Bộ Giao thông vận tải;

c) Trên xe phải được niêm yết đầy đủ các thông tin theo quy định của Bộ Giao thông vận tải;

d) Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định cụ thể về màu sơn của xe taxi trong phạm vi địa phương mình.”

Loại hình quy định niêm yết khẩu hiệu theo quy định của Thông tư số 63/2014/TT – BGTVT bao gồm:

+ Kinh doanh vận tải hành khách bằng xe buýt

+ Kinh doanh vận tải bằng xe taxi

+ Kinh doanh vận tải hành khách theo hợp đồng

+ Kinh doanh vận tải khách du lịch bằng xe ô tô

Hiện tại, theo quy định của Nghị định 171/2013/NĐ – CP xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông không có quy định nào về mức phạt nếu như xe quy định niệm yết “ khẩu hiệu” mà không niêm yết.

Bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết có liên quan khác của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi phe vé

– Xử lý hành chính và xử phạt hành chính

– Trình tự, thủ tục khiếu nại quyết định xử phạt hành chính về thuế

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 024.6294.9155  để được giải đáp.

Hồ sơ đăng ký niêm yết chứng khoán trên Sở giao dịch chứng khoán

——————————————————–

THAM KHẢO CÁC DỊCH VỤ CÓ LIÊN QUAN CỦA Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Tư vấn pháp luật doanh nghiệp trực tuyến miễn phí

– Tư vấn luật miễn phí qua điện thoại

– Tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam