Dịch vụ doanh nghiệp online toàn quốc

Nhiệm vụ giải quyết tố giác, tin báo về tội phạm và kiến nghị khởi tố

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL41568

Câu hỏi:

Chỉ căn cứ vào một bức ảnh chụp trong điện thoại chụp 1 mảnh giấy ghi vài số lô đề có tên A do người B chụp mà người B lại khai là của người khác. Trong khi đó người A bị công an triệu tập lên cũng không nhận là do mình viết tờ giấy đó thì cơ quan điều tra có buộc tội được người A không. Tôi xin cảm ơn?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

– Bộ luật tố tụng hình sự 2003

– Nghị định 167/2013/NĐ-CP

2. Nội dung tư vấn:

Tùy vào những chứng cứ có được cùng với lời khai của các bên, cơ quan điều tra sẽ xem xét và làm rõ hành vi vi phạm của mỗi người. Trong trường hợp của bạn A, cơ quan Công an sẽ triệu tập người mà cả A và B khai nhận là sở hữu số lô đề đó để làm rõ lời khai. Nếu như A thực sự không thực hiện hành vi mua số lô đề đó mà việc ghi tên trên số lô đề đó hoàn toàn không do A thực hiện hành vi mua thì A hoàn toàn vô tội. Như vậy, tùy vào kết quả điều tra thêm, cơ quan công an sẽ có kết luận chính xác nhất, đúng người, đúng tội. Việc thực hiện hành vi mua bán số lô, đề là hoàn toàn trái với pháp luật và bị pháp luật nghiêm cấm. Người thực hiện hành vi trên sẽ hoàn toàn phải chịu trách nhiệm trước pháp luật. 

"Điều 103. Nhiệm vụ giải quyết tố giác, tin báo về tội phạm và kiến nghị khởi tố

1. Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát có trách nhiệm tiếp nhận đầy đủ mọi tố giác, tin báo về tội phạm do cá nhân, cơ quan, tổ chức và kiến nghị khởi tố do cơ quan nhà nước chuyển đến. Viện kiểm sát có trách nhiệm chuyển ngay các tố giác, tin báo về tội phạm và kiến nghị khởi tố kèm theo các tài liệu có liên quan đã tiếp nhận cho Cơ quan điều tra có thẩm quyền.

2. Trong thời hạn hai mươi ngày, kể từ ngày nhận được tố giác, tin báo về tội phạm, kiến nghị khởi tố, Cơ quan điều tra trong phạm vi trách nhiệm của mình phải kiểm tra, xác minh nguồn tin và quyết định việc khởi tố hoặc quyết định không khởi tố vụ án hình sự.

Trong trường hợp sự việc bị tố giác, tin báo về tội phạm hoặc kiến nghị khởi tố có nhiều tình tiết phức tạp hoặc phải kiểm tra, xác minh tại nhiều địa điểm thì thời hạn để giải quyết tố giác và tin báo có thể dài hơn, nhưng không quá hai tháng."

Như vậy, Cơ quan điều tra trong phạm vi trách nhiệm của mình phải kiểm tra, xác minh nguồn tin và quyết định việc khởi tố hoặc quyết định không khởi tố vụ án hình sự hay xử lý vi phạm hành chính.

Về xử lý vi phạm hành chính, hành vi mua số lô, đề bị xử phạt theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP, cụ thể:

"Điều 26. Hành vi đánh bạc trái phép

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề. […]"

Tùy vào mức độ vi phạm, hành vi mua số lô đề là hành vi đánh bạc và được quy định hình phạt tại Điều 248 Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi bổ sung 2009, theo đó:

"Điều 248. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

>>> Luật sư tư vấn xử lý hành vi đánh bạc trái phép: 024.6294.9155

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ năm mươi triệu đồng trở lên;

c) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng".

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam