Người sử dụng chất ma túy đá bị bắt bị xử phạt như thế nào?

Ngày gửi: 11/10/2020 lúc 11:31:12

Mã số câu hỏi: HTPL42037

Câu hỏi:

Em trai tôi sử dụng ma túy đá tại nhà bạn bị bắt phạt hành chính từ tháng 5/2013 đến nay. Như vậy thì em tôi có bị xem là có tiền án tiền sự tại địa phương không? Và nếu trường hợp em tôi tiếp tục sử dụng và bị bắt thì bị phạt hành chính hay đưa đi cai nghiện tại trung tâm?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Thứ nhất là về việc xác định có tiền án, tiền sự ở địa phương

Theo quy định tại Điều 7 của Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 thì thời hạn được coi là chưa bị xử lý vi phạm hành chính được quy định như sau:

Điều 7. Thời hạn được coi là chưa bị xử lý vi phạm hành chính

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam