Người đồng tính có được nhốt trại riêng?

Ngày gửi: 12/02/2018 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL41417

Câu hỏi:

Chào luật sư, em trai tôi là đồng tính, hồi vào tháng trước em tôi vô quán bar và có đánh nhau với một nhóm người trong đó. Do không kiềm chế được em tôi lấy vỏ chai bia đập vào đầu một người. Nay xét xử thì em tôi bị xử 18 tháng tù giam. Tôi xin hỏi luật sư, tôi nghe nói rằng đồng tính sẽ được nhốt trong trại riêng đúng không ạ?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Theo quy định tại Luật thi hành tạm giữ, tạm giam 2015 thì:

Điều 18. Phân loại quản lý người bị tạm giữ, người bị tạm giam

4. Người bị tạm giữ, người bị tạm giam sau đây có thể được bố trí giam giữ ở buồng riêng:

a) Người đồng tính, người chuyển giới;

b) Người quy định tại các điểm e, i và m khoản 1 Điều này;

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 024.6294.9155

Theo đó, đối với trường hợp của bạn sẽ được phân loại và được bố trí ở phòng giam giữ buồng riêng. Tuy nhiên, luật này có hiệu lực từ ngày 01 tháng 7 năm 2016. Tại thời điểm này, em bạn đã bị tạm giam, tạm giữ rồi thì vẫn phải bố trí chung buồng với các phạm nhân khác, chỡ ngày hoàn thiện cơ sở và luật có hiệu lực.

Bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết có liên quan khác của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Chế độ đối với người bị tạm giữ, tạm giam trong tố tụng hình sự

– Quy chế về tạm giữ, tạm giam đối với bị can

– Tạm giam và chế độ tạm giam, tạm giữ

——————————————————–

THAM KHẢO CÁC DỊCH VỤ CÓ LIÊN QUAN CỦA Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại

– Tư vấn luật miễn phí qua điện thoại

– Tư vấn luật hình sự miễn phí

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam