Nâng lương gần thời điểm vượt khung có được không?

Ngày gửi: 12/02/2018 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL37293

Câu hỏi:

Chào luật sư! Tôi muốn hỏi 1 chuyện thế này.Tôi là giáo viên, lương bậc 9 hệ số 4,98  đến tháng 4 năm 2016 là thời gian tôi vượt khung. Năm 2015 tôi có thành tích Sở giáo dục tặng giấy khen, tôi được trường xét nâng lương trước hạn nhưng Sở Giáo dục cho rằng lương tôi sắp đội khung nên không được nâng lương trước hạn (trước đó tôi chưa được nâng lương trước hạn) như vậy có đúng không? Văn bản nào quy định như vậy. Xin hỏi luật sư, tôi xin cám ơn!

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Bạn là giáo viên, hệ số lương đang áp dụng là bậc 9. Bạn có thành tích được xét nâng lương trước hạn. Tuy nhiên đến tháng 4 năm 2016 là thời gian vượt khung.

Áp dụng theo quy định Thông tư 08/2013/TT-BNV chế độ nâng bậc lương trước hạn được áp dụng như sau:

Điều 3. Chế độ nâng bậc lương trước thời hạn

1. Chế độ nâng bậc lương trước thời hạn do lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ:

a) Điều kiện và chế độ được hưởng:

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 024.6294.9155

Phải đảm bảo hai tiêu chuẩn:

+ Tiêu chuẩn 1: Được cấp có thẩm quyền đánh giá từ mức hoàn thành nhiệm vụ trở lên;

+ Tiêu chuẩn 2: Không vi phạm kỷ luật một trong các hình thức khiển trách, cảnh cáo, cách chức.

Tuy nhiên, bậc lương của bạn là bậc lương cuối cùng, đến tháng tư là xét vượt khung thì không thuộc đối tượng, điều kiện để nâng lương trước thời hạn.

Bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết có liên quan khác của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Tăng lương tối thiểu vùng năm 2016

– Cán bộ xã có được tăng lương theo quy định mới năm 2015 không?

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 024.6294.9155  để được giải đáp.

——————————————————–

THAM KHẢO CÁC DỊCH VỤ CÓ LIÊN QUAN CỦA Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Tư vấn luật hành chính trực tuyến miễn phí

– Tư vấn pháp luật dân sự trực tuyến miễn phí

Nâng hạng đối với cán bộ thư viện viên và thời gian xét nâng lương

– Số điện thoại tư vấn pháp luật miễn phí

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam