Dịch vụ doanh nghiệp online toàn quốc

Nam nữ quan hệ với nhau không đăng ký kết hôn có vi phạm pháp luật không?

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL40856

Câu hỏi:

Tôi và bạn gái tôi co quan hệ với nhau đến nay cô ấy đã có thai. Nhưng hiện tại tôi và cô ấy không còn tình cảm với nhau nên tôi quyết định không kết hôn với cô ấy. Cô ấy quoay sang kiện tôi. Vậy luật sư cho tôi hỏi tôi có vi phạm điều luật gì không. (tôi và bạn gái tôi đều chưa từng kết hôn). Bây giờ tôi phải giải quyết như thế nào? Xin luật sư giải đáp giúp. Xin cảm ơn!?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý

Bộ luật hình sự năm 1999

Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009

2. Nội dung tư vấn

Trường hợp của bạn, chúng tôi mặc nhiên coi bạn thực hiện quan hệ khi bạn đủ 16 tuổi. Về bạn gái bạn cần xem xét hai vấn đề là độ tuổi và sự tự nguyện của bạn gái bạn khi hai bạn quan hệ với nhau để xác định lỗi. Chúng tôi có thể chia ra các trường hợp sau:

Điều 115. Tội giao cấu với trẻ em

1.  Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

2.  Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Phạm tội nhiều lần;

b) Đối với nhiều người;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.”

Trường hợp thứ hai, khi quan hệ thì bạn gái bạn dưới 16 tuổi và thủ đoạn giao cấu trái với ý muốn của bạn gái bạn. Thì bạn gái bạn có thể khởi kiện bạn về tội cưỡng dâm trẻ em nếu có đủ bằng chứng. Và bạn sẽ bị xử lý theo Điều 114, Bộ luật hình sự năm 1999 như sau:

Điều 112. Tội hiếp dâm trẻ em

1.  Người nào hiếp dâm trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm:

a)  Có tính chất loạn luân;

b)  Làm nạn nhân có thai;

c) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%;

d) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

đ) Tái phạm nguy hiểm.

3.  Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:

a)  Có tổ chức;

b) Nhiều người hiếp một người;

c) Phạm tội nhiều lần;

d) Đối  với nhiều người;

đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật  từ 61%trở lên;

e) Biết mình bị nhiễm HIVmà vẫn phạm tội;

g) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát.

4. Mọi trường hợp giao cấu với trẻ em chưa đủ 13 tuổi là phạm tội hiếp dâm trẻ em và người phạm tội bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình.

5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.”

>>> Luật sư tư vấn pháp luật hình sự qua tổng đài: 024.6294.9155

Trường hợp thứ ba, khi quan hệ thì bạn gái bạn trên 16 tuổi và bạn dùng thủ đoạn giao cấu trái với ý muốn của bạn gái bạn. Thì bạn gái bạn có thể khởi kiện bạn về tội hiếp dâm nếu có đủ bằng chứng. Và bạn sẽ bị xử lý theo Điều 111, Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009 như sau:

Điều 111. Tội hiếp dâm

1. Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Có tổ chức;

b) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

c) Nhiều người hiếp một người;

d) Phạm tội nhiều lần;

đ) Đối với nhiều người;

e) Có tính chất loạn luân;

g) Làm nạn nhân có thai;

h) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật  từ 31% đến 60%;

i) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội;

c) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát.

4. Phạm tội hiếp dâm người chưa thành niên từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười năm.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 Điều này, thì bị xử phạt theo mức hình phạt quy định tại các khoản đó.

5.  Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.”

Trường hợp thứ tư, khi quan hệ thì bạn gái bạn trên 16 tuổi và tự nguyện thì bạn không vi phạm pháp luật. Và bạn gái bạn khởi kiện bạn là không có cơ sở.

Nếu bạn gái bạn kiện bạn thì bạn cần xác định rõ xem cô ấy kiện về vấn đề gì và thực tế bạn có vi phạm pháp luật hay không? Nếu cô ấy đưa ra những bằng chứng không thuyết phục thì bạn có thể đưa ra bằng chứng của mình để bảo về quyền và lợi ích hợp pháp của mình. 

Về vấn đề kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định vì vậy nếu bạn không muốn kết hôn thì không ai có quyền ép buộc bạn. Tuy nhiên, nếu khi con sinh ra mà có chứng cứ xác định đó là con của bạn được tòa án tuyên bố thì bạn có quyền, nghĩa vụ cha con đối với con của bạn.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam