Mức thuế phải đóng đối với cửa hàng Internet ?

Ngày gửi: 20/08/2020 lúc 09:48:13

Mã số: KT84

Câu hỏi:

Em có một vấn đề mong các luật sư giải đáp: Vợ chồng em có thuê một ốt để kinh doanh tiệm Internet. phòng gồm 23 máy.1 tháng doanh thu khoảng 7.000.000đ ( bảy triệu đồng) triệu, lời khoảng 1.500.000đ (một triệu năm trăm nghìn đồng).Có giấy phép kinh doanh hộ cá thể và có mã số thuế rồi.Tuy nhiên cán bộ thuế đánh thuế hàng tháng em tới 450.000đ( bốn trăm năm mươi nghìn đồng)
Vậy cho em hỏi mức thuế đó có đúng không ạ ? Sao thuế em nặng quá vậy ?và phải làm sao để nói với họ cho có lý ạ.
Em chân thành cảm ơn nhiều ạ.!
 

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Các loại thuế và mức thuế dành cho Hộ kinh doanh cá thể:
I. Thuế môn bài:
Được chia làm 6 bậc theo Điểm 2, Mục I
Văn bản hợp nhất 33/VBHN-BTC như sau:
Đơn vị: đồng
Bậc thuế Thu nhập 1 tháng Mức thuế cả năm
1 Trên 1.500.000 1.000.000
2 Trên 1.000.000 đến 1.500.000 750.000
3 Trên 750.000 đến 1.000.000 500.000
4 Trên 500.000 đến 750.000 300.000
5 Trên 300.000 đến 500.000 100.000
6 Bằng hoặc thấp hơn 300.000 50.000
Như vậy, doanh thu của cơ sở kinh doanh của bạn là 7.000.000 vậy bạn sẽ phải đóng thuế môn bài là 1.000.000 (một triệu) đồng một năm.
II. Thuế giá trị gia tăng: (Quy định tại Thông tư 92/2015/TT-BTC)
III. Thuế thu nhập cá nhân: (Quy định tại Thông tư 92/2015/TT-BTC)
Tuy nhiên, theo thông tư 92/2015/TT-BTC thì kể từ ngày 30 tháng 07 năm 2015, cá nhân kinh doanh nếu có thu nhập dưới 100 triệu đồng/năm thì được miễn cả thuế GTGT và thuế TNCN, quy định tại Điều 1 Thông tư này như sau:
"Điều 1. Người nộp thuế
1. Người nộp thuế theo hướng dẫn tại Chương I Thông tư này là cá nhân cư trú bao gồm cá nhân, nhóm cá nhân và hộ gia đình có hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc tất cả các lĩnh vực, ngành nghề sản xuất, kinh doanh theo quy định của pháp luật (sau đây gọi là cá nhân kinh doanh). Lĩnh vực, ngành nghề sản xuất, kinh doanh bao gồm cả một số trường hợp sau:
a) Hành nghề độc lập trong những lĩnh vực, ngành nghề được cấp giấy phép hoặc chứng chỉ hành nghề theo quy định của pháp luật.
b) Làm đại lý bán đúng giá đối với đại lý xổ số, đại lý bảo hiểm, bán hàng đa cấp của cá nhân trực tiếp ký hợp đồng với công ty xổ số kiến thiết, doanh nghiệp bảo hiểm, doanh nghiệp bán hàng đa cấp.
c) Hợp tác kinh doanh với tổ chức.
d) Sản xuất, kinh doanh nông nghiệp, lâm nghiệp, làm muối, nuôi trồng, đánh bắt thuỷ sản không đáp ứng điều kiện được miễn thuế hướng dẫn tại điểm e, khoản 1, Điều 3 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính.
2. Người nộp thuế nêu tại khoản 1 Điều này không bao gồm cá nhân kinh doanh có doanh thu từ 100 triệu đồng/năm trở xuống."
Theo thông tin bạn cung cấp thì doanh thu trung bình một tháng của cửa cơ sở kinh doanh của bạn là 7 triệu đồng, như vậy doanh thu tương ứng của 1 năm (12 tháng) là 84 triệu đồng ( dưới 100 triệu đồng). Như vậy, bạn thuộc diện được miễm thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân theo quy định tại thông tư này.
Như vậy gia đình bạn chỉ phải nộp 1 triệu đồng tiền thuế môn bài cho trong một năm, mức thu 450.000 đồng trên một tháng là sai.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

Lưu ý: Nội dung tư vấn của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy vào từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách hay quy định mới của pháp luật.

Gửi yêu cầu tư vấn

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM