Mua sắm hàng hóa trên 1 tỷ đồng áp dụng hình thức đấu thầu nào?

Ngày gửi: 11/04/2017 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL42384

Câu hỏi:

Năm trước đơn vị chúng tôi áp dụng chào hàng cạnh tranh theo quy trình rút gọn đối với gói thầu quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 23 của Luật Đấu thầu có giá trị không quá 01 tỷ đồng. Nhưng năm nay số lượng mua hàng hóa (tương đương năm trước) có giá trị trên 01 tỷ đồng. Vậy đơn vị tôi áp dụng hình thức, quy trình đấu thầu nào?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý

– Điều 23 Luật đấu thầu 2013

– Điều 57, 58 Nghị định 63/2014/NĐ – CP

– Điều 17, Điều 18, Điều 19 Thông tư 58/2016/ TT – BTC

2. Nội dung tư vấn

Trường hợp 1: Nếu thuộc mua sắm thường xuyên cần đáp ứng về đối tượng, đơn vị bạn phải là cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội, tổ chức chính trị xã hội – nghề nghiệp, tổ chức xã hội – nghề nghiệp, tổ chức xã hội, đơn vị thuộc lực lượng vũ trang nhân dân, đơn vị sự nghiệp công lập. Áp dụng mua sắm thường xuyên đối với hàng hóa, dịch vụ khi đáp ứng đủ các điều kiện là sử dụng nguồn vốn mua sắm thường xuyên và hàng hóa, dịch vụ thuộc danh mục hàng hóa, dịch vụ mua sắm thường xuyên để duy trì hoạt động thường xuyên của cơ quan, tổ chức, đơn vị.

Khi thuộc trường hợp này, căn cứ pháp lý bạn áp dụng là Thông tư 58/2016/TT – BTC hình thức đấu thầu áp dụng theo hạn mức như sau:

+ Gói thầu có giá trị từ 100 triệu – 200 triệu: Hình thức chào hàng cạnh tranh theo quy trình rút gọn, quy trình tại Điều 59 Nghị định 63/2014/NĐ – CP

+ Gói thầu có giá trị trên 200 triệu – 2 tỷ: Áp dụng hình thức chào hàng cạnh tranh theo quy trình thông thường theo Điều 58 Nghị định 63/2014/NĐ – CP

>>> Luật sư tư vấn hình thức đấu thầu khi mua sắm hàng hóa trên 1 tỷ: 024.6294.9155

Trường hợp 2: Bạn không thuộc trường hợp mua sắm thường xuyên áp dụng hạn mức theo quy định tại Điều 57 Nghị định 63/2014/NĐ – CP. Theo đó nếu gói thầu mua sắm hàng hóa trên 1 tỷ thì bạn sẽ áp dụng hình thức chào hàng cạnh tranh theo quy trình thông thường. Quy trình thực hiện bạn phải lập hồ sơ yêu cầu => Thẩm định và phê duyệt hồ sơ yêu cầu => Tổ chức lựa chọn nhà thầu (đăng tải thông báo mời chào hàng – Phát hành hồ sơ – Sửa đổi, làm rõ hồ sơ yêu cầu (nếu có) – Nhà thầu nộp hồ sơ đề xuất – Bảo mật hồ sơ) => Đánh giá các hồ sơ đề xuất và thương thảo hợp đồng => Trình, thẩm định, phê duyệt và công khai kết quả lựa chọn nhà thầu => Hoàn thiện và ký kết hợp đồng.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam