Mua bán xe máy bằng giấy tờ giả xử lý như thế nào?

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL41320

Câu hỏi:

Bạn của em có đi cầm cố 1 chiếc xe ở tiệm cầm đồ. Sau khi lấy xe và giấy tờ về, bạn em bán chiếc xe ấy cho một người khác, người này phát hiện đó là giấy tờ giả. Vậy bạn em có chịu trách nhiệm gì không? Tiệm cầm đồ sẽ bị xử lý như thế nào?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Theo Điều 267 Bộ luật hình sự 1999 quy định như sau:

"Điều 267. Tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức

1. Người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu, giấy tờ đó nhằm lừa dối cơ quan, tổ chức hoặc công dân, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng hoặc bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến năm năm:

a) Có tổ chức;

c)  Gây hậu quả nghiêm trọng;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng, thì bị phạt tù từ bốn năm đến bảy năm.

4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi  triệu đồng."

Theo thông tin mà bạn đã trình bày thì trường hợp bạn của bạn sẽ xảy ra hai trường hợp:

"Điều 11. Vi phạm các quy định về quản lý ngành, nghề kinh doanh có điều kiện về an ninh, trật tự

…… ..

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

… ..

d) Nhận cầm cố tài sản mà theo quy định tài sản đó phải có giấy tờ sở hữu nhưng không có các loại giấy tờ đó;

…. ".

Quy định về tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan tổ chức

Theo đó, đối với chủ tiệm cầm đồ biết giấy tờ xe đó là giấy tờ giả mà vẫn nhận cầm cố thì bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

Trường hợp hai: Đối với chủ tiệm cầm đồ, biết rõ chiếc xe trên có giấy tờ hợp pháp. Do công việc kinh doanh có nhu nên đã làm giả giấy tờ xe bạn của bạn để đánh tráo với giấy tờ hợp pháp, nhằm mục đích mang giấy tờ hợp pháp để đi làm giấy tờ cho chiếc xe khác nhằm đánh lừa người khác trong việc mua bán. Như vậy,  chủ tiệm cầm cố cũng sé bị truy tố về tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức theo quy định Điều 267 Bộ luật hình sự 1999.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam