Mẹ muốn đổi họ của con theo bên ngoại có được không?

Ngày gửi: 12/02/2018 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL33124

Câu hỏi:

Vợ chồng tôi chuẩn bị ly hôn, tôi muốn hỏi sau khi ly hôn là tôi phải làm thủ tục tách khẩu có đúng không? Nếu tách khẩu như vậy thì tôi có được thay đổi họ cho con theo họ mẹ không? Vì hiện nay con tôi 12 tháng tuổi, tôi có đầy đủ điều kiện về kinh tế hơn chồng.

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Căn cứ Điều 63 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định quyền lưu cư của vợ hoặc chồng khi ly hôn:

“Nhà ở thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng đã đưa vào sử dụng chung thì khi ly hôn vẫn thuộc sở hữu riêng của người đó; trường hợp vợ hoặc chồng có khó khăn về chỗ ở thì được quyền lưu cư trong thời hạn 06 tháng kể từ ngày quan hệ hôn nhân chấm dứt, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.”

Như vậy, sau khi ly hôn chị có quyền lưu cư tại nhà chồng trong vòng 6 tháng. Nếu chị muốn tách khẩu chị có quyền làm thủ tục tách khẩu.

* Hồ sơ tách sổ hộ khẩu bao gồm:

– Sổ hộ khẩu bản chính.

– Bản khai nhân khẩu.

– Ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ về vấn đề đồng ý cho tách khẩu

* Nơi thực hiện thủ tục hành chính:

– Đối với tỉnh: Công an xã, phường, thị trấn

– Đối với thành phố trực thuộc trung ương: Công an cấp huyện, quận.

Căn cứ Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định về điều kiện thay đổi, cải chính hộ tịch:

“1. Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thi còn phải có sự đồng ý của người đó.

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 024.6294.9155   

Nếu chị muốn thay đổi họ cho con chị thì chị cần có văn bản thỏa thuận của người chồng về việc thay đổi này.

* Hồ sơ thay đổi họ cho con:

– Tờ khai cải chính hộ tịch.

– Giấy khai sinh bản chính.

– Văn bản thỏa thuận của 2 vợ chồng.

Điều kiện, trình tự thủ tục xin đổi họ và tên trên giấy khai sinh

Bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết có liên quan khác của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Cải chính hộ tịch sau khi chuyển giới tính

– Việc thay đổi, cải chính hộ tịch có sai sót

– Cải chính hộ tịch

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 024.6294.9155  để được giải đáp.

——————————————————–

THAM KHẢO CÁC DỊCH VỤ CÓ LIÊN QUAN CỦA Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Tư vấn luật hành chính trực tuyến miễn phí

– Tư vấn luật dân sự trực tuyến miễn phí qua điện thoại

– Tư vấn pháp luật dân sự trực tuyến miễn phí

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam