Lựa chọn nhà thầu qua mạng

Ngày gửi: 11/04/2017 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL42424

Câu hỏi:

Xin chào Công ty TNHH Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam. Bên mình trước có thực hiện các gói thầu lựa chọn đơn vị vận tải theo hình thức chỉ định thầu rút gọn. Nay, muốn thay đổi sang thực hiện lựa chọn nhà thầu qua mạng thì có phải thay đổi hình thức từ chỉ định thầu rút gọn sang chào hàng cạnh tranh không? Các bước thực hiện như thế nào? Rất mong công ty tư vấn giúp vì chưa thực hiện lựa chọn nhà thầu qua mạng lần nào?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam. Với thắc mắc trên, chuyên viên Đinh Đắc Dương (máy lẻ 116) đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

– Căn cứ pháp lý:

Luật đấu thầu 2013

Nghị định 63/2014/NĐ-CP

– Nội dung tư vấn:

Theo quy định tại Điều 84 Nghị định 63/2014/NĐ-CP về phạm vi và lộ trình áp dụng đấu thầu qua mạng như sau:

"1. Lựa chọn nhà thầu qua mạng được thực hiện đối với các gói thầu dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn, mua sắm hàng hóa, xây lắp và hỗn hợp có hình thức lựa chọn nhà thầu là đấu thầu rộng rãi, đấu thầu hạn chế, chào hàng cạnh tranh, mua sắm trực tiếp và chỉ định thầu. 

2. Việc áp dụng lựa chọn nhà thầu qua mạng thực hiện theo lộ trình do Bộ Kế hoạch và Đầu tư quy định".

Có thể thấy, đối với hình thức chỉ định thầu rút gọn thì chưa có quy định về việc thực hiện đấu thầu qua mạng, nếu muốn thực hiện đấu thầu theo phương thức này thì bạn phải thay đổi sang một hình thức đấu thầu khác như: chỉ định thầu thông thường, chào hàng cạnh tranh, mua sắm trực tiếp… không bắt buộc phải chuyển sang hình thức chào hàng cạnh tranh.

Về các bước để thực hiện việc đấu thầu qua mạng, bạn có thể tiến hành như sau:

Thứ nhất, về quy trình đăng ký: Bên mời thầu nhân nút "đăng ký" trên trang chủ của hệ thống mạng đấu thầu quốc gia để thực hiện đăng ký đăng ký tư cách bên mời thầu trên Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia và gửi hồ sơ đăng ký trực tiếp hoặc theo đường bưu điện đến Tổ chức vận hành Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia, sau đó kiểm tra trạng thái phê duyệt đăng ký và nhận chứng thư số, khi nhận được chứng thư số thì cần đăng ký thông tin của người sử dụng.

Thứ hai, hồ sơ đăng ký cần gửi bao gồm: Đơn đăng ký bên mời thầu (do Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia tạo ra trong quá trình khai báo thông tin); Bản chụp Quyết định thành lập hoặc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp của bên mời thầu đăng ký;  Bản chụp Giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu của người đại diện theo pháp luật của bên mời thầu đăng ký;

>>> Luật sư tư vấn pháp luật lựa chọn nhà thầu qua mạng: 024.6294.9155

Thứ ba, xử lý hồ sơ nhận, trong thời hạn 2 ngày làm việc kể từ khi nhận được hồ sơ đăng ký, Tổ chức vận hành Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia kiểm tra, đối chiếu tính chính xác của bản đăng ký điện tử trên Hệ thống và hồ sơ đăng ký bằng văn bản do bên mời thầu gửi đến. Trường hợp hồ sơ hợp lệ, bên mời thầu được đăng ký tham gia Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia. Trường hợp hồ sơ chưa hợp lệ, Tổ chức vận hành Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia có trách nhiệm thông báo lý do trên Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia và hướng dẫn bên mời thầu bổ sung, sửa đổi hồ sơ, bản đăng ký cho phù hợp.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam