Làm lại chứng minh nhân dân có bị xử phạt hành chính

Ngày gửi: 12/02/2018 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL33128

Câu hỏi:

Luật sư cho em hỏi là trước kia em là dân tộc kinh, bây giờ em xác định lại dân tộc theo mẹ em là dân tộc Mường. Em đã có giấy tờ hợp pháp là dân tộc Mường nhưng khi làm lại chứng minh thư nhân dân thì em có bị xử phạt hành chính không?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Điều 5 Văn bản hợp nhất 03/VBHN-BCA về chứng minh nhân dân quy định đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân:

“1. Những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân:

a) Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng;

b) Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được;

c) Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;

e) Thay đổi đặc điểm nhận dạng.

2. Trường hợp bị mất Chứng minh nhân dân thì phải làm thủ tục cấp lại.”

Bạn thay đổi thông tin về hộ tịch, từ dân tộc Kinh chuyển sang dân tộc Mường như vậy đã có sự thay đổi về đặc điểm nhận dạng do đó bạn có quyền làm thủ tục cấp lại chứng minh thư nhân dân.

>>> Lut sư tư vn pháp lut trc tuyến qua tng đài: 024.6294.9155

Khi bạn làm thủ tục cấp lại chứng minh thư nhân dân sẽ không bị xử phạt hành chính.

Bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết có liên quan khác của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Thủ tục cấp lại chứng minh nhân dân ở Hà Nội

– Thủ tục cấp lại chứng minh thư nhân dân bị mất

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 024.6294.9155  để được giải đáp.

——————————————————–

THAM KHẢO CÁC DỊCH VỤ CÓ LIÊN QUAN CỦA Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Tư vấn luật hành chính trực tuyến miễn phí

– Tư vấn luật dân sự trực tuyến miễn phí qua điện thoại

Xử phạt hành chính đối với hành vi tẩy xóa giấy khai sinh

– Tư vấn pháp luật dân sự trực tuyến miễn phí

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam