Không nhường đường cho xe ưu tiên khi đang thực hiện nhiệm vụ

Ngày gửi: 12/02/2018 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL32764

Câu hỏi:

  Xin chào luật sư, em muốn hỏi trong trường hợp xe ưu tiên đã phát tín hiệu yêu cầu nhường đường mà mình không nhường đường, gây cản trở thì bị xử phạt như thế nào? Có bị thu xe không ạ? Em xin cảm ơn!

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Căn cứ vào điểm g Khoản 4 Điều 5 Nghị định 171/2013/ NĐ- CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt

“4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Chạy trong hầm đường bộ không sử dụng đèn chiếu sáng gần; lùi xe, quay

đầu xe trong hầm đường bộ; dừng xe, đỗxe, vượt xe trong hầm đường bộ không đúng nơi quy định;

b) Đi vào đường cấm, khu vực cấm; đi ngược chiều của đường một chiều, đường có biển “Cấm đi ngược chiều”; trừcác xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định;

c) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng

d) Điều khiển xe chạy dưới tốc độtối thiểu trên những đoạn đường bộcó quy

định tốc độtối thiểu cho phép;

đ) Dừng xe, đỗxe, quay đầu xe trái quy định gây ùn tắc giao thông;

>>> Lut sư tư vn pháp lut trc tuyến qua tng đài: 024.6294.9155

e) Không chấp hành hiệu lệnh, hướng dẫn của người điều khiển giao thông

hoặc người kiểm soát giao thông;

[…]

Như vậy với hành vi của bạn thì bạn vi phạm vào điểm g, Khoản 4 Điều 5 Nghị định 171/2013/ NĐ-CP, mức xử phạt đối với hành vi của bạn là phạt tiền từ  800.000 đồng đến 1.200.000 đồng.

Bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết có liên quan khác của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Bồi thường khi va chạm xe trên đường ưu tiên

– Xử phạt hành vi gây cản trở xe được quyền ưu tiên lưu hành

– Quy định pháp luật về nhường đường cho xe ưu tiên

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 024.6294.9155  để được giải đáp.

Cấp Giấy phép sử dụng thiết bị phát tín hiệu của xe ưu tiên

——————————————————–

THAM KHẢO CÁC DỊCH VỤ CÓ LIÊN QUAN CỦA Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Tư vấn pháp luật miễn phí qua tổng đài về giao thông

– Tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại

– Tư vấn luật miễn phí qua điện thoại

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam