Không lập biên bản có được tạm giữ xe không?

Tên đầy đủ: Phương Lâm
Số điện thoại: 0375565xxx
Email: mixakeonxxx@gmail.com

Mã số câu hỏi: HTPL42611

Câu hỏi:

Em muốn hỏi là em đậu xe trên vỉa hè nơi em đậu không có biển báo cấm. Em chưa kịp đưa giấy tờ xe thì bên cảnh sát trật tự thu giữ xe và không đưa biên bản. Thì em vi phạm lỗi gì và bên cảnh sát có sai về việc giữ tài sản không đúng quy định không ạ?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý

Luật Xử lý vi phạm hành chính sửa đổi 2020;

Luật Giao thông đường bộ 2008;

Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

2. Nội dung tư vấn

Trong trường hợp này, bạn không nêu rõ phương tiện bạn dùng là ô tô hay xe máy. Tuy nhiên theo Điều 5 và Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định rất chi tiết về các mức phạt tiền đối với các hành vi: dừng/đỗ xe không đúng nơi quy định; dừng xe không sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi hoặc bánh xe gần nhất cách lề đường, hè phố quá 0,25m, hay dừng xe trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại… các hành vi này tương ứng với các mức phạt tiền từ 400.000 - 600.000 đồng; thậm chí, mức phạt lên tới 2 triệu đồng cho việc dừng/đỗ xe bên trái đường một chiều hoặc song song với một xe khác đang dừng/đỗ. Riêng với trường hợp lái ôtô đi trên vỉa hè, mức xử phạt có thể lên đến từ 3 - 5 triệu đồng.

Người lái xe vi phạm an toàn giao thông không chỉ bị phạt tiền mà còn có thể bị tạm giữ phương tiện để ngăn chặn ngay hành vi vi phạm trong một số trường hợp: Lái xe trên đường mà nồng độ cồn trong máu hoặc hơi thở vượt mức quy định; chạy xe máy quá tốc độ trên 20 km/h; điều khiển xe ô tô đi ngược chiều trên đường cao tốc…

Trong tình huống này, trước hết cần xem đồng chí cảnh sát trật tự thu giữ phương tiện của bạn đã thực hiện đúng thẩm quyền hay chưa? Căn cứ khoản 3 Điều 125 Luật xử lý vi phạm hành chính sửa đổi 2020 quy định:

Người có thẩm quyền áp dụng hình thức xử phạt tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính quy định tại Chương II Phần thứ hai của Luật này thì có thẩm quyền ra quyết định tạm giữ tang vật, phương tiện vi phạm hành chín, giấy phép, chứng chỉ hành nghề. Thẩm quyền tạm giữ không phụ thuộc vào giá trị của tang vật, phương tiện vi phạm hành chính”.

Như vậy, người có thẩm quyền ra quyết định tạm giữ tang vật, phương tiện vi phạm hành chính gồm có: Trưởng Công an cấp huyện; Trưởng phòng nghiệp vụ thuộc Cục An ninh chính trị nội bộ; Trưởng phòng nghiệp vụ thuộc Cục Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội; Cục trưởng Cục An ninh chính trị nội bộ, Cục trưởng Cục An ninh kinh tế,…

Về thủ tục tạm giữ phương tiện cần đảm bảo thực hiện đúng theo quy định tại khoản 4 Điều 125 Luật xử lý vi phạm hành chính sửa đổi 2020:

Việc tạm giữ tang vật, phương tiện vi phạm hành chính, giấy phép, chứng chỉ hành nghề khi có một trong các căn cứ quy định tại khoản 1 Điều này và được thực hiện như sau:

a) Người có thẩm quyền lập biên bản vi phạm hành chính đang giải quyết vụ việc lập biên bản tạm giữ tang vật, phương tiện vi phạm hành chính, giấy phép, chứng chỉ hành nghề theo quy định tại khoản 9 Điều này;

b) Trong thời hạn 24 giờ, kể từ khi lập biên bản, người lập biên bản phải báo cáo người có thẩm quyền tạm giữ về tang vật, phương tiện vi phạm hành chính, giấy phép, chứng chỉ hành nghề đã tạm giữ để xem xét ra quyết định tạm giữ, quyết định tạm giữ phải được giao cho người vi phạm, đại diện tổ chức vi phạm 01 bản.

Trường hợp không ra quyết định tạm giữ thì phải trả lại ngay tang vật, phương tiện vi phạm hành chính, giấy phép, chứng chỉ hành nghề.

Đối với trường hợp tang vật là hàng hóa dễ hư hỏng thì người tạm giữ phải báo cáo ngay thủ trưởng trực tiếp để xử lý, nếu để hư hỏng hoặc thất thoát thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật.”

Như vậy, trường hợp cảnh sát trật tự thu giữ phương tiện của người vi phạm an toàn giao thông mà không lập biên bản là hành vi trái pháp luật. Để bảo vệ quyền và lợi ích của mình bạn có thể thực hiện thủ tục khiếu nại theo quy định tại Điều 7 Luật khiếu nại 2011.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam