Khởi tố tội trộm cắp tài sản? Trộm cắp tài sản chịu hình phạt thế nào?

Ngày gửi: 08/05/2020 lúc 11:31:12

Mã số câu hỏi: HTPL42070

Câu hỏi:

          Gia đình bạn em bị mất tiền và mời công an đến giải quyết và phát hiện ra người trong nhà lấy nên không khởi tố nữa. Tuy nhiên, công an lại lấy đi Sổ hộ khẩu của gia đình bạn em, nói là để giải quyết vụ việc. Đến nay công an vẫn chưa trả sổ khẩu cho nhà bạn em. Công an làm như vậy có đúng không?Xem thêm: Bài tập tình huống phân biệt tội cướp tài sản, tội công nhiên chiếm đoạt tài sản và tội trộm cắp tài sản

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Bạn có thể khởi tố vụ án hình sự về người đã lấy xe của bạn

Cơ quan tư pháp hình sự có thẩm quyền căn cứ vào các quy định của pháp luật tố tụng hình sự tiến hành việc xác định có (hay không) các dấu hiệu của tội phạm

Nếu không đòi lại được tài sản thì bạn sẽ được bồi thường:

  • Hai bên thỏa thuận về cách bồi thường
  • Bồi thường bằng tiền tương đương với giá trị thực của xe thông qua thẩm định giá chiếc xe

Phía chú Thắng phải bồi thường về trách nhiệm làm mất chiếc xe của bạn nếu như không xác định được người đã lấy chiếc xe

Nếu bồi thương thì bạn sẽ được bồi thường như  sau:

Điều 42 Bộ luật hình sự quy định: Trả lại tài sản, sửa chữa hoặc bồi thường thiệt hại; buộc công khai xin lỗi.

1.Người phạm tội phải trả lại tài sản đã chiếm đoạt cho chủ sở hữu hoặc người quản lý hợp pháp, phải sửa chữa hoặc bồi thường thiệt hại vật chất đã được xác định do hành vi phạm tội gây ra.

2.Trong trường hợp phạm tội gây thiệt hại về tinh thần , Tòa án buộc người phạm tội phải bồi thường về vật chất, công khai xin lỗi người bị hại.

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài:024.6294.9155

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam