Khoản chi được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL39273

Câu hỏi:

Công ty tôi mua hàng của cá nhân không kinh doanh nhưng có số tiền trên 20 triệu đồng, cá nhân đã mua hóa đơn tại cơ quan thuế để giao cho Công ty tôi, Cho tôi hỏi cá nhân đó không kinh doanh vậy tôi thanh toán tiền mặt được không hay bắt buộc phải thanh toán chuyển khoản? Làm như thế nào là hợp lý nhất xin luật sư tư vấn giúp tôi. Xin trân thành cám ơn.

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý

– Thông tư số 39/2014/TT-BTC

– Thông tư số 96/2015/TT- BTC

2. Nội dung tư vấn

Căn cứ Khoản 1 Điều 13 Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ Tài chính có quy định như sau:

Trường hợp tổ chức không phải là doanh nghiệp, hộ và cá nhân không kinh doanh bán hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng hoặc thuộc trường hợp không phải kê khai, nộp thuế giá trị gia tăng thì cơ quan thuế không cấp hóa đơn."

Tại Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT- BTC ngày 22/6/2015 của Bộ Tài chính sửa đổi bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC có quy định như sau:

 "Điều 4. Sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC (đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 119/2014/TT-BTC và Điều 1 Thông tư số 151/2014/TT-BTC) như sau:

“Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

1.Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.

b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

>>> Luật sư tư vấn pháp luật xác định thu nhập chịu thuế: 024.6294.9155

c) Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt."

Như vậy, đối với hàng hóa mua của cá nhân không kinh doanh, nhưng người bán đã mua hóa đơn lẻ cung cấp cho Công ty bạn, giá trị hóa đơn từ 20 triệu thì Công ty phải thanh toán qua ngân hàng cho người bán để được khấu trừ thuế GTGT đầu vào và tính vào chi phí được trừ.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam