Khi nào xử phạt hành chính đối với người đi bộ?

Ngày gửi: 12/02/2018 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL33001

Câu hỏi:

Chào Luật sư tôi có một vấn đề thắc mắc như sau, tôi hay đi tập thể dục vào buổi sang, tôi cũng thường xuyên đi qua đường nhưng chỗ đó không có vạch cho người đi bộ, nhưng tại vì khoảng cách sang đường chỗ đó thuận tiện nên tôi không nghĩ gì vẫn đi bình thường. Tuy nhiên hôm trước tôi cũng như mọi lần đi qua và bị công an giao thông dừng lại và nhắc nhở, tôi nghĩ chắc cũng chỉ nhắc nhở nên không thực hiện và hôm nay tôi vẫn đi qua và họ nói tôi vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông về việc vượt qua đường không đúng nơi quy định. Tôi không nộp vì cho rằng mình không sai, họ lập biên bản và yêu cầu nộp như vậy có đúng hay không ạ! Căn cứ pháp luật ở đâu ạ, tôi rất mong muốn hiểu cụ thể. Tôi xin cảm ơn!

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Theo quy định của Nghị định 171/2013/NĐ – CP:

“Điều 9. Xử phạt người đi bộ vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 đồng đến 60.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không đi đúng phần đường quy định, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều này;

b) Không chấp hành hiệu lệnh hoặc chỉ dẫn của đèn tín hiệu, biển báo hiệu, vạch kẻ đường;

c) Không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển giao thông, người kiểm soát giao thông.

2. Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Mang, vác vật cồng kềnh gây cản trở giao thông;

b) Vượt qua dải phân cách; đi qua đường không đúng nơi quy định hoặc không bảo đảm an toàn;

c) Đu, bám vào phương tiện giao thông đang chạy.

3. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với người đi bộ đi vào đường cao tốc, trừ người phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc.”

Như vậy, bạn đi không đúng nơi quy định như vậy mặc dù được nhắc nhở nhưng vẫn thực hiện thì bạn đã vi phạm các quy định của pháp luật, công an xử lý như vậy là hoàn toàn đúng với quy định của pháp luật hiện hành.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam