Dich vu doanh nghiep so

Khai sinh bố đẻ cho con

Ngày gửi: 27/11/2020 lúc 12:01:19

Tên đầy đủ: Chu Thắng
Số điện thoại: 0944860xxx
Email: thangcolxxx@gmail.com

Mã số câu hỏi: HTPL5658

Câu hỏi:

Tôi có thai và sinh con trong thời kỳ hôn nhân nhưng con không phải con của chồng tôi. Sau khi ly hôn tôi muốn làm thủ tục khai sinh bố đẻ của con thì thực hiện như thế nào?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý

Luật hôn nhân và gia đình 2014;

Luật hộ tịch 2014;

Nghị định 123/2015/NĐ-CP ngày 15/11/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật hộ tịch;

Thông tư 04/2020/TT-BTP ngày 28/05/2020 của Bộ tư pháp quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật hộ tịch và Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật hộ tịch;

2. Nội dung tư vấn

Theo quy định Luật hôn nhân và gia đình 2019:

Điều 91. Quyền nhận con

1. Cha, mẹ có quyền nhận con, kể cả trong trường hợp con đã chết.

2. Trong trường hợp người đang có vợ, chồng mà nhận con thì việc nhận con không cần phải có sự đồng ý của người kia”

Theo quy định tại Điều 15 Thông tư 04/2020/TT-BTP:

- Thẩm quyền giải quyết việc sinh bố đẻ cho con sẽ thuộc thẩm quyền giải quyết của UBND cấp xã hoặc UBND cấp huyện (nếu có yếu tố nước ngoài) nơi bạn hoặc cha của con bạn cư trú;

- Hồ sơ đăng ký khai sinh kết hợp đăng ký nhận cha, mẹ, con bao gồm:

+ Tờ khai đăng ký khai sinh, Tờ khai đăng ký nhận cha, mẹ, con theo mẫu quy định;

+ Giấy chứng sinh hoặc giấy tờ thay thế Giấy chứng sinh như văn bản của người làm chứng xác nhận về việc sinh; nếu không có người làm chứng thì phải có giấy cam đoan về việc sinh;

+ Chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ, con như: văn bản của cơ quan y tế, cơ quan giám định hoặc cơ quan, tổ chức khác có thẩm quyền ở trong nước hoặc nước ngoài xác nhận quan hệ cha con, quan hệ mẹ con; nếu không có chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ, con thì các bên nhận cha, mẹ, con lập văn bản cam đoan về mối quan hệ cha, mẹ, có ít nhất hai người làm chứng về mối quan hệ cha, mẹ, con.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam