Hưởng tuất hàng tháng khi đang hưởng chế độ thân nhân liệt sĩ

Ngày gửi: 20/08/2020 lúc 09:48:13

Mã số: LD254

Câu hỏi:

Xin cho hỏi chế độ bảo hiểm tử tuất hiện nay như thế nào? Gia đình người nhà có 1 người là mẹ đã hưởng chế độ của con liệt sĩ, đến năm 2014 ng chồng mất, thì có được hưởng chế độ tuất hàng tháng nữa không( tức là 2 trường hơp vào một người)? Nếu có xin cho biết là văn bản và điều khoản nào? BHXH hiện nay ở địa phương trả lời là không được hưởng tuất hàng tháng của người chồng.

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Căn cứ Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng 2005 quy định:

Căn cứ theo quy định Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều kiện thân nhân hưởng tử tuất:

"Điều 67. Các trường hợp hưởng trợ cấp tuất hàng tháng.

1. Những người quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 66 của Luật này thuộc một trong các trường hợp sau đây khi chết thì thân nhân được hưởng tiền tuất hằng tháng:

a) Đã đóng bảo hiểm xã hội đủ 15 năm trở lên nhưng chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần;

b) Đang hưởng lương hưu;

c) Chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

d) Đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng với mức suy giảm khả năng lao động từ 61 % trở lên.

2. Thân nhân của những người quy định tại khoản 1 Điều này được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng, bao gồm:

a) Con chưa đủ 18 tuổi; con từ đủ 18 tuổi trở lên nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; con được sinh khi người bố chết mà người mẹ đang mang thai;

b) Vợ từ đủ 55 tuổi trở lên hoặc chồng từ đủ 60 tuổi trở lên; vợ dưới 55 tuổi, chồng dưới 60 tuổi nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

...

3. Thân nhân quy định tại các điểm b, c và d khoản 2 Điều này phải không có thu nhập hoặc có thu nhập hằng tháng nhưng thấp hơn mức lương cơ sở. Thu nhập theo quy định tại Luật này không bao gồm khoản trợ cấp theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công."

Như vậy để vợ của người chồng đã mất này hưởng chế độ tử tuất hàng tháng thì phải đáp ứng được những điều kiện sau đây:

- Người chồng đã đóng bảo hiểm xã hội đủ 15 năm trở lên nhưng chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần hoặc Đang hưởng lương hưu hoặc Chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hoặc Đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng với mức suy giảm khả năng lao động từ 61 % trở lên

- Người vợ có độ tuổi từ đủ 55 tuổi trở lên hoặc dưới 55 tuổi nhưng bị giảm khả năng lao động từ 81% trở lên

- Không có thu nhập hoặc có thu nhập thấp hơn mức lương cơ sở theo, không bao gồm các khoản trợ cấp của pháp luật về ưu đãi người có công

Căn cứ theo Pháp lệnh 04/2012/UBTVQH13

"Điều 2

Đối tượng hưởng chế độ ưu đãi quy định tại Pháp lệnh này bao gồm:

1. Người có công với cách mạng:

a) Người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945;

b) Người hoạt động cách mạng từ ngày 01 tháng 01 năm 1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945;

c) Liệt sĩ;

d) Bà mẹ Việt Nam anh hùng;

đ) Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân;

e) Anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến;

g) Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh;

h) Bệnh binh;

i) Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hoá học;

k) Người hoạt động cách mạng, hoạt động kháng chiến bị địch bắt tù, đày;

l) Người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc và làm nghĩa vụ quốc tế;

m) Người có công giúp đỡ cách mạng.

2. Thân nhân của người có công với cách mạng quy định tại khoản 1 Điều này."

Như vậy căn cứ theo khoản 2 thì mẹ của liệt sỹ này thuộc đối tượng ưu đãi người có công, và các khoản trợ cấp tuất sẽ thuộc là khoản trợ cấp của nhà nước về ưu đãi người có công. Như vậy căn cứ theo điều kiện hưởng bảo hiểm xã hội nếu đáp ứng cả 3 điều kiện trên thì vợ của người chồng đã mất sẽ được hưởng 2 chế độ tuất theo quy định của pháp luật

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

Lưu ý: Nội dung tư vấn của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy vào từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách hay quy định mới của pháp luật.

Gửi yêu cầu tư vấn

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM