Hỏi về việc sử dụng mẫu giấy vận tải

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL32630

Câu hỏi:

Xin hỏi luật sư: Công ty chúng tôi kinh doanh vận tải nên 1 xe có thể đón nhiều chuyến hàng trong ngày, mẫu giấy vận tải đó chưa phù hợp, vậy tôi có được soạn thảo mẫu giấy văn bản phù hợp với đặc thù đơn vị được không? Xin cám ơn!

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý

– Thông tư 63/2014/TT-BGTVT

2. Nội dung tư vấn

Theo quy định tại Thông tư 63/2014/TT-BGTVT, đối với xe kinh doanh vận tải hàng hóa, khi lưu thông trên đường phải có giấy vận tải theo quy định tại Khoản 2 Điều 52 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT như sau:

"2. Giấy vận tải

a) Giấy vận tải bao gồm các thông tin sau: tên đơn vị vận tải; tên đơn vị hoặc người thuê vận chuyển; hành trình (điểm khởi đầu, lộ trình, điểm kết thúc hành trình); số hợp đồng (nếu có), ngày tháng năm ký hợp đồng; loại hàng và khối lượng hàng vận chuyển trên xe; thời gian nhận hàng, giao hàng và các nội dung khác có liên quan đến quá trình vận tải. Cự ly của hành trình hoạt động được xác định từ điểm khởi đầu đến điểm kết thúc của chuyến đi.

b) Giấy vận tải do đơn vị vận tải đóng dấu và cấp cho lái xe mang theo trong quá trình vận chuyển hàng hóa trên đường; trường hợp là hộ kinh doanh thì chủ hộ phải ký, ghi rõ họ tên vào Giấy vận tải.

c) Sau khi xếp hàng lên phương tiện và trước khi thực hiện vận chuyển thì chủ hàng (hoặc người được chủ hàng uỷ quyền), hoặc đại diện đơn vị hoặc cá nhân (nếu là cá nhân) thực hiện xếp hàng lên xe phải ký xác nhận việc xếp hàng đúng quy định vào Giấy vận tải theo mẫu quy định tại Phụ lục 28 của Thông tư này."

Điều 53 Thông tư 63/2014/TT-BGTV quy định đối với đơn vị và lái xe vận tải hàng hóa như sau:

6. Khi vận chuyển hàng hóa, lái xe phải mang theo Giấy vận tải và các giấy tờ của lái xe và phương tiện theo quy định của pháp luật.

7. Lái xe không được chở hàng hóa vượt quá khối lượng cho phép tham gia giao thông theo quy định của pháp luật."

Mẫu giấy vận tải tại Phụ lục 28 ban hành kèm Thông tư số 63/2014/TT-BGTVT như sau:

GIẤY VẬN TẢI

Số: ……. Có giá trị đến…..

Biển kiểm soát xe:……………………………….

1. Thông tin về đơn vị kinh doanh

2. Thông tin về người lái xe

Đơn vị vận tải:

Họ tên lái xe:

Địa chỉ:

Giấy phép lái xe số:

Số điện thoại liên hệ:

Số điện thoại liên hệ:

3. Thông tin về người thuê vận tải 
(Dành cho đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa kê khai)

4. Thông tin về hợp đồng vận tải
(Dành cho đơn vị kinh doanh vận tải)

Tên người thuê vận chuyển:

Số hợp đồng:

Địa chỉ:

Ngày… tháng… năm……

5. Thông tin về chuyến đi

6. Thông tin về hàng hóa

Tuyến vận chuyển:

 

Tên hàng hóa:

Điểm xếp hàng:

 

Khối lượng hàng hóa:

Điểm giao hàng:

 

Thông tin khác:

Thời gian vận chuyển dự kiến:……….

 

Bắt đầu từ:………(giờ) 
đến………..(giờ)

 

Tổng số km dự kiến:

 

7. Thông tin về rơ moóc, sơ mi rơ moóc

 

Biển số rơ moóc, sơ mi rơ moóc

 

8. Phần dành cho người xếp, dỡ hàng hóa lên, xuống xe ghi

Thông tin về xếp hàng lên xe

– Xếp lần 1: Địa điểm:………………………

Khối lượng hàng:………….. thời gian:…

Xác nhận của người xếp hàng: ……………

 

– Xếp lần 2: Địa điểm:………………………

Khối lượng hàng:………….. thời gian:……

Xác nhận của người xếp hàng: ……………

Thông tin về dỡ hàng xuống xe

– Dỡ lần 1: Địa điểm:……………………….

Khối lượng hàng:……… thời gian:………..

Xác nhận của người dỡ hàng: ……………..

 

– Dỡ lần 2: Địa điểm:……………………….

Khối lượng hàng:……… thời gian:………

Xác nhận của người dỡ hàng: ……………

 

 

 

>>> Luật sư tư vấn pháp luật về sử dụng mẫu giấy vận tải: 024.6294.9155

 

…., ngày… tháng… năm……
Đơn vị vận tải
(ký tên, đóng dấu (nếu có))
 

Ghi chú: Tùy theo yêu cầu quản lý, Đơn vị vận tải có thể bổ sung các thông tin khác ngoài các thông tin đã nêu trên.

Như vậy, theo quy định bạn phải sử dụng mẫu giấy vận tải theo quy định trên, tùy theo yêu cầu quản lý của đơn vị bạn có thể bổ sung các thông tin khác ngoài các thông tin đã nêu trong mẫu trên. Nếu bạn thấy không đủ chỗ viết, bạn có thể căn chỉnh để có đủ chỗ viết.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam