Hỏi về trường hợp xuất cảnh đi nước ngoài

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL32584

Câu hỏi:

Chào Luật sư! Em có em muốn lấy chồng Đài Loan, nhưng hiện tại, người bạn trai em ấy quen có tiền án bán thuốc lắc bị bắt và ở tù 2 năm từ 7-8 năm trước, bây giờ anh ấy muốn cưới em gái của em thì em gái em có thể làm thủ tục đi Đài Loan được không? Sau này Lãnh sự quán có cấp visa cho dâu đi Đài Loan được không? 

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Căn cứ Điều 21 Nghị định 136/2007/NĐ-CP quy định về các trường hợp công dân Việt Nam chưa được xuất cảnh như sau:

"1. Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc có liên quan đến công tác điều tra tội phạm.

2. Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án hình sự.

3. Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án dân sự, kinh tế; đang chờ để giải quyết tranh chấp về dân sự, kinh tế.

5. Vì lý do ngăn chặn dịch bệnh nguy hiểm lây lan.

6. Vì lý do bảo vệ an ninh quốc gia và trật tự an toàn xã hội.

7. Có hành vi vi phạm hành chính về xuất nhập cảnh theo quy định của Chính phủ.”

Trên đây là các trường hợp pháp luật Việt Nam không cho phép công dân Việt Nam xuất cảnh, trường hợp chồng sắp cưới của em gái bạn trước đó đã từng phạm tội, không thuộc một trong các trường hợp cấm xuất cảnh do đó em gái bạn vẫn được xuất cảnh.

Về việc xin làm visa sang Đài Loan, thì em gái bạn phải tự tìm hiểu quy định pháp luật Đài Loan để biết rõ trong trường hợp này.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam