Hỏi về ngày nghỉ hàng tuần của bác sĩ thường trực 24/24

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL37449

Câu hỏi:

Xin hỏi Luật sư: Trường hợp trực 24/24 vào ngày nghỉ hàng tuần (Chủ nhật) thì Bác sĩ được nghỉ bù 01 ngày vậy ngày nghỉ hàng tuần (chủ nhật) BS đã trực có được sắp xếp nghỉ vào 1 ngày khác không? Xin chân thành cảm ơn Luật sư!

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

– Bộ luật Lao động 2012;

– Quyết định 73/2011/QĐ-TTg;

2. Giải quyết vấn đế:

Điểm c) khoản 3 Điều 2 Quyết định 73/2011/QĐ-TTg quy định về một số chế độ phụ cấp đặc thù đối với công chức, viên chức, người lao động trong các cơ sở y tế công lập và chế độ phụ cấp chống dịch quy định như sau:

– Thường trực 24/24 giờ vào ngày thường, ngày nghỉ hằng tuần được nghỉ bù 01 ngày; vào các ngày lễ, Tết được nghỉ bù 02 ngày;

– Thường trực theo ca 12/24 giờ hoặc ca 16/24 giờ được nghỉ ít nhất 12 giờ tiếp theo.

Trường hợp cơ sở khám bệnh, chữa bệnh huy động người lao động làm việc vào giờ nghỉ trên thì phải trả tiền lương làm thêm giờ theo quy định của pháp luật về lao động."

>>> Luật sư tư vấn ngày nghỉ hàng tuần của bác sĩ thường trực 24/24: 024.6294.9155

Điều 110 Bộ luật Lao động 2012 quy định về ngày nghỉ hàng tuần như sau:

– Người lao động được nghỉ ít nhất 24 giờ liên tục trong một tuần. Trong trường hợp đặc biệt do chu kỳ lao động không thể nghỉ hằng tuần, thì người lao động được đảm bảo nghỉ  bình quân 01 tháng ít nhất 04 ngày.

– Người sử dụng lao động có quyền quyết định sắp xếp ngày nghỉ hằng tuần vào ngày chủ nhật hoặc một ngày cố định khác trong tuần nhưng phải ghi vào nội quy lao động.

Như vậy, ngày nghỉ hàng tuần không bắt buộc là ngày chủ nhật mà có thể là một ngày cố định khác trong tuần do người sử dụng lao động – bệnh viện quyết định nhưng phải được ghi vào nội quy lao động của bệnh viện.

Do đó, bác sĩ trực 24/24 giờ vào ngày nghỉ hàng tuần thì được nghỉ bù 01 ngày. Còn ngày nghỉ hàng tuần thì bên phía bệnh viện vẫn phải sắp xếp cho người lao động nghỉ vào 01 ngày bất kì trong tuần.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam