Hỏi về đổi giấy phép lái xe hết hạn

Ngày gửi: 12/02/2018 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL33326

Câu hỏi:

Kính chào văn phòng luật sư ! Tôi có bằng lái xe có thời hạn sử dụng đến hết ngày 24/12/2014. Nhưng đến 16 giờ ngày 24/3/2015 tôi nộp toàn bộ hồ sơ đổi bằng và nộp cả tiền lệ phí hết 135.000 đồng nhưng cán bộ làm việc không cho giấy hẹn mà bảo của anh phải thi lại lý thuyết. Như vậy có đúng luật không? Nhờ văn phòng luật sư giải thích?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Trong trường hợp nêu trên, bạn muốn đổi giấy phép lái xe đã hết hạn. Vấn đề này được quy định tại Thông tư 46/2012/TT-BGTVT Quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ. Cụ thể:

Điều 53. Đổi giấy phép lái xe

1. Trong thời hạn 03 tháng, trước khi giấy phép lái xe hết hạn, người có nhu cầu tiếp tục sử dụng giấy phép lái xe được xét đổi giấy phép lái xe.

2. Người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng dưới 03 tháng, kể từ ngày hết hạn, người có giấy phép lái xe bị hỏng được xét đổi giấy phép lái xe”.

Theo thông tin bạn cung cấp, giấy phép lái xe của bạn có thời hạn sử dụng đến ngày 24/12/2014. Như vậy, trong ngày 24/12/2014, giấy phép lái xe của bạn vẫn còn giá trị sử dụng, mà ngày hết hạn của giấy phép lái xe là bắt đầu từ ngày 25/12/2014. Theo đó, chỉ khi đến ngày 25/3/2015 thì giấy phép lái xe của bạn mới bị quá thời hạn sử dụng 3 tháng.

Điều 52. Cấp lại giấy phép lái xe

1. Người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng

a) Quá từ 03 tháng đến dưới 01 năm, kề từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;

b) Quá từ 01 năm trở lên, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe”.

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 024.6294.9155

Đến 16 giờ ngày 24/3/2015, giấy phép lái xe của bạn vẫn chưa quá thời hạn sử dụng 3 tháng, cho nên vẫn thuộc trường hợp được đổi giấy phép lái xe mà không cần phải sát hạch lại lý thuyết.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 024.6294.9155 để được giải đáp.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam