Hỗ trợ người có công với cách mạng về nhà ở

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL33233

Câu hỏi:

Thưa luật sư: Bố tôi có tham gia TNXP sang làm việc tại chiến trường B trong những năm 1972. Hiện tại đang hưởng chế độ người hưởng chính sách như thương binh với tỷ lệ thương tật 1/4. Căn nhà bố tôi đang ở là nhà cấp 4 được xây dựng từ những năm 70 của thế kỷ trước. Tôi xin hỏi là nếu giờ bố tôi muốn sửa sang hay xây dựng lại thì có được hưởng chế độ gì không? Xin cảm ơn.

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Căn cứ Điều 1 Quyết định 22/2013/QĐ-TTg quy định nguyên tắc hỗ trợ như sau:

"1. Hỗ trợ về nhà ở cho hộ gia đình mà người có công với cách mạng, thân nhân liệt sỹ hiện đang ở và có hộ khẩu thường trú tại nhà ở đó trước ngày Quyết định này có hiệu lực thi hành.

2. Huy động từ nhiều nguồn vốn để thực hiện; Nhà nước hỗ trợ, cộng đồng giúp đỡ, hộ gia đình tham gia đóng góp và tự tổ chức xây dựng nhà ở.

3. Sau khi được hỗ trợ, các hộ xây dựng được nhà ở mới hoặc sửa chữa, nâng cấp nhà ở đã có, đảm bảo diện tích sử dụng tối thiểu 30 m2 (đối với những hộ độc thân thì có thể xây dựng nhà ở có diện tích sử dụng nhỏ hơn nhưng không thấp hơn 24 m2); đảm bảo “3 cứng” (nền cứng, khung – tường cứng, mái cứng).

Điều 2 Quyết định 22/2013/QĐ-TTg quy định Đối tượng và điều kiện được hỗ trợ như sau:

1. Là hộ gia đình có người có công với cách mạng đã được cơ quan có thẩm quyền công nhận, bao gồm:

a) Người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945;

b) Người hoạt động cách mạng từ ngày 01 tháng 01 năm 1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945;

c) Thân nhân liệt sỹ;

d) Bà mẹ Việt Nam anh hùng;

đ) Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân;

e) Anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến;

h) Bệnh binh;

i) Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học;

k) Người hoạt động cách mạng, hoạt động kháng chiến bị địch bắt tù, đày;

l) Người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc và làm nghĩa vụ quốc tế;

m) Người có công giúp đỡ cách mạng.

Chế độ ưu đãi với người có công với cách mạng và thân nhân của họ

2. Hộ đang ở nhà tạm hoặc nhà ở bị hư hỏng nặng (kể cả các hộ đã được hỗ trợ theo các chính sách khác trước đây) với mức độ như sau:

a) Phải phá dỡ để xây mới nhà ở;

b) Phải sửa chữa khung, tường và thay mới mái nhà ở.

Theo như bạn trình bày, bố bạn đang hưởng chế độ người hưởng chính sách như thương binh với tỷ lệ thương tật 1/4. Căn nhà bố bạn đang ở là nhà cấp 4 được xây dựng từ năm 70 của thế kỷ trước, bố bạn có hộ khẩu thường trú tại đây. Nếu nhà ở của bố bạn bị hư hỏng nặng với mức độ như trên thì sẽ được hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở theo quy định.

Mức hỗ trợ về nhà ở theo quy định tại Khoản 2 Điều 4 Thông tư 98/2013/TT-BTC như sau:

"…

2. Mức hỗ trợ về nhà ở từ ngân sách nhà nước (bao gồm cả nguồn ngân sách trung ương và ngân sách địa phương):

– 40 (Bốn mươi) triệu đồng/hộ đối với trường hợp nhà ở hiện có bị hư hỏng nặng phải phá dỡ để xây dựng lại nhà ở mới

– 20 (Hai mươi) triệu đồng/hộ đối với trường hợp phải sửa chữa khung, tường và thay mới mái nhà ở hiện có".

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam