Hỗ trợ đi thăm mộ liệt sĩ

Ngày gửi: 12/02/2018 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL33168

Câu hỏi:

Chào luật sư, tôi có vấn đề mong được luật sư tư vấn như sau: sắp đến tết nên gia đình tôi muốn đi thăm mộ chú tôi là liệt sĩ ở Nghệ An. Cho tôi xin hỏi thì thân nhân liệt sĩ được nhà nước hỗ trợ mấy người đi thăm và hỗ trợ bao nhiêu tiền tàu xe?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Theo quy định tại Thông tư liên tịch 13/2014/TTLT-BLDTBXH-BTC thì:

Điều 17. Hỗ trợ thăm viếng mộ liệt sĩ

4. Phòng Lao động – Thương binh và Xã hội nơi cấp giấy giới thiệu đi thăm viếng mộ liệt sĩ căn cứ vào xác nhận về việc thăm viếng mộ để thực hiện chi hỗ trợ tiền đi lại, tiền ăn cho thân nhân liệt sĩ (không quá ba người) hoặc người thờ cúng liệt sĩ trong thời gian 01 ngày làm việc kể từ ngày nhận được các giấy tờ hợp lệ theo quy định.

Đối với trường hợp của bạn, sắp tới gia đình bạn sẽ đi thăm viếng mộ liệt sĩ thì phía phòng lao động thương binh xã hội sẽ để thực hiện chi hỗ trợ tiền đi lại, tiền ăn cho thân nhân liệt sĩ không quá ba người.

Mặt khác, do bạn không nói rõ bạn ở đâu và khoảng cách từ nhà bạn đến mộ liệt sĩ bao xa vì mức hỗ trợ còn phụ thuộc vào khoảng cách của nhà bạn đến mộ liệt sĩ. Theo đó, cũng theo quy định này thì:

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 1900.6568

– Khoảng cách dưới 100 km: mức hỗ trợ 150.000 đồng/người.

– Từ 100 km đến dưới 300 km: mức hỗ trợ 300.000 đồng/người.

– Từ 300 km đến dưới 500 km: mức hỗ trợ 500.000 đồng/người.

– Từ 500 km đến dưới 1.000 km: mức hỗ trợ 800.000 đồng/người.

– Từ 1.000 km đến 1.500 km: mức hỗ trợ 1.100.000 đồng/người.

– Từ 2.000 km trở lên: mức hỗ trợ 1.700.000 đồng/người.

Bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết có liên quan khác của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Chế độ cho trẻ mồ côi có cha là liệt sĩ

– Người được hưởng chế độ thờ cúng liệt sĩ

– Thương binh chết có được xác nhận là liệt sĩ

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 024.6294.9155  để được giải đáp.

——————————————————–

Hồ sơ thủ tục xác nhận, công nhận và truy tặng Liệt sỹ

THAM KHẢO CÁC DỊCH VỤ CÓ LIÊN QUAN CỦA Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Tư vấn pháp luật trực tuyến miễn phí qua tổng đài điện thoại

– Tư vấn luật miễn phí qua điện thoại

– Tư vấn pháp luật đất đai trực tuyến qua điện thoại

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam