Hỗ trợ chi phí xây nhà cho người nhiễm chất độc da cạm

Ngày gửi: 23/08/2018 lúc 11:31:12

Mã số câu hỏi: HTPL33480

Câu hỏi:

Xin hỏi: Bố tôi năm nay 70 tuổi , hiện nay ông là thương binh 4/4 và nhiễm chất độc da cam. Năm 2010 tôi có xây nhà mới cho Bố tôi, nay tôi nghe nói có chế độ hỗ trợ tiền xây nhà cho người có công với cách mạng vậy tôi xin hỏi "Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam" là Bố tôi có được hỗ trợ hay không? Xin cảm ơn.

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1.Căn cứ pháp lý:

Quyết định 22/2013/QĐ-TTg

2.Nội dung tư vấn:

Căn cứ theo Điều 2 Quyết định 22/2013/QĐ-TTg Hỗ trợ người có công với cách mạng về nhà ở quy định về đối tượng và điều kiện hỗ trợ thì điều kiện để bố bạn được hỗ trợ xây nhà như sau:

Thứ nhất: Là người có tên trong danh sách người có công với cách mạng do Phòng Lao động–Thương binh và Xã hội quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh quản lý tại thời điểm Quyết định số 22/2013/QĐ-TTg có hiệu lực thi hành. Bao gồm đối tượng thuộc một trong các trường hợp sau:

+ Người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945;

+ Người hoạt động cách mạng từ ngày 01 tháng 01 năm 1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945;

+ Thân nhân liệt sỹ;

+ Bà mẹ Việt Nam anh hùng;

+ Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân;

+ Anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến;

+ Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh;

+ Bệnh binh;

+ Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học;

+ Người hoạt động cách mạng, hoạt động kháng chiến bị địch bắt tù, đày;

+ Người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc và làm nghĩa vụ quốc tế;

+ Người có công giúp đỡ cách mạng.

– Thứ hai: Đang sinh sống và có đăng ký hộ khẩu thường trú trước ngày 15 tháng 6 năm 2013 (ngày Quyết định số 22/2013/QĐ-TTg có hiệu lực thi hành) tại nhà ở mà nhà ở đó có một trong các điều kiện sau: 

+ Nhà ở bị hư hỏng nặng phải phá đi xây dựng lại nhà ở mới; 

+ Nhà ở bị hư hỏng, dột nát cần phải sửa chữa phần khung – tường và thay mới mái nhà.

Theo thông tin bạn cung cấp thì năm nay bố bạn 70 tuổi, là thương binh 4/4 và nhiễm chất độc da cam là điều kiện thứ nhất để được hỗ trợ xây dựng nhà ở, đồng thời nhà của bố bạn hư hỏng nặng cần phải xây dựng nhà mới hoặc cần phải tu sửa do không thể tiếp tục sử dụng được nữa thì sẽ được nhà nước hỗ trợ kinh phí xây dựng nhà ở. Căn cứ theo điều 3, Quyết định 22/2013 thì mức hỗ trợ từ ngân sách nhà nước (gồm ngân sách trung ương và ngân sách địa phương) được phân bổ như sau:

– Hỗ trợ 40 triệu đồng/hộ đối với trường hợp phải phá dỡ để xây mới nhà ở .

– Hỗ trợ 20 triệu đồng/hộ đối với trường hợp phải sửa chữa khung, tường và thay mới mái nhà ở.

Như vậy, nếu bố bạn có đủ các điều kiện như trên thì sẽ được hỗ trợ mức kinh phí xây mới nhà ở là 40 triệu đồng/hộ theo đúng quy định của pháp luật.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam