Dịch vụ doanh nghiệp online toàn quốc

Hộ khẩu ghép có được bảo lãnh nhập khẩu không?

Ngày gửi: 14/11/2020 lúc 09:12:36

Tên đầy đủ: Thạch Quyền
Số điện thoại: 0767113xxx
Email: thachquyen200xxx@gmail.com

Mã số câu hỏi: HTPL2615

Câu hỏi:

Sổ hộ khẩu nhà tôi do mẹ tôi đứng chủ hộ, chị tôi lấy chồng muốn tách hộ khẩu ghép, do chồng chị tôi có xích mích với mẹ tôi nên mẹ tôi không cho nhập hộ khẩu vào, bây giờ chị tôi muốn tách hộ khẩu ghép ra để đứng tên chủ hộ riêng trên hộ khẩu ghép. Vậy Luật Sư cho tôi hỏi nếu chị tôi được đứng tên chủ hộ trên hộ khẩu ghép, vậy chị của tôi có được phép nhập tên cho chồng vào hộ khẩu ghép được không? Có cần phải qua chủ hộ khẩu chính bảo lãnh hay không? Vì theo như gia đình tôi thì không muốn nhập cho chồng chị tôi vào hộ khẩu nhà.

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý

Luật sửa đổi bổ sung một số điều của Luật cư trú 2013

2. Nội dung tư vấn

Căn cứ Điều 19 Luật cư trú năm 2006 quy định:

Công dân có chỗ ở hợp pháp ở tỉnh nào thì được đăng ký thường trú tại tỉnh đó. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản.”, và Điều 20 Luật sửa đổi bổ sung một số điều của Luật cư trú quy định “Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:

1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên;

2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;

b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc về ở với anh, chị, em ruột;

c) Người khuyết tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

đ) Người thành niên độc thân về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột;

e) Ông bà nội, ngoại về ở với cháu ruột;”

Như vậy, trong trường hợp của bạn thì chị bạn hiện là chủ hộ nên chồng chị bạn được phép nhập vào hộ khẩu của chị bạn theo diện vợ chồng.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam