Hậu quả pháp lý của việc mua lại điện thoại của người đi ăn trộm mà có

Ngày gửi: 12/02/2018 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL41368

Câu hỏi:

Cửa hàng tôi kinh doanh điện thoại, tôi có mua lại điện thoại của một đối tượng từ năm 2010 đến nay khoảng 15 cái điện thoại và trong số 15 cái điện thoại đó tôi đã ra thị trường khoảng 12 cái. Giờ đối tượng đó bị bắt vì tội trộm cắp và khai đồ trộm cắp đã bán cho tôi từ năm 2010 đến nay. Tôi đã bị công an mời lên lấy lời khai, xin hỏi tôi có phạm tội gì không?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Trong trường hợp này sẽ có 3 tình huống xảy ra như sau:

Trường hợp 1: Nếu bạn hứa hẹn trước biết rõ điện thọai do đối tượng trên trộm cắp mà có thì hành vi của bạn sẽ là hành vi đồng phạm theo Điều 20 của Bộ luật hình sự 2009:

“Điều 20. Đồng phạm 

1. Đồng phạm là trường hợp có hai người trở lên cố ý cùng thực hiện một tội phạm.

2. Người tổ chức, người thực hành, người xúi giục, người giúp sức đều là những người đồng phạm.

Người thực hành là người trực tiếp thực hiện tội phạm.

Người tổ chức là người chủ mưu, cầm đầu, chỉ huy việc thực hiện tội phạm.

Người xúi giục là người kích động, dụ dỗ, thúc đẩy người khác thực hiện tội phạm.

Người giúp sức là người tạo những điều kiện tinh thần hoặc vật chất cho việc thực hiện tội phạm.

3. Phạm tội có tổ chức là hình thức đồng phạm có sự câu kết chặt chẽ giữa những người cùng thực hiện tội phạm.”

Như vậy hành vi của bạn trong trường hợp này là đồng phạm Tội trộm cắp tài sản tại Điều 138, Bộ luật hình sự 2009

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 19006568

Trường hợp 2: Nếu bạn không hứa hẹn nhưng biết rõ đối tượng trên trộm cắp mà vẫn mua tài sản đó thì hành vi của bạn vi phạm theo khoản 1 Điều 250 Bộ luật hình sự 2009 về tội chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có:

1. Người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm".

Trường hợp 3: Nếu bạn không biết, không hứa hẹn với đối tượng trên thì bạn thuộc diên người thứ ba ngay tình không vi phạm điều nào ở Bộ luật hình sự 2009. 

Tuy nhiên Điều 257, Bộ luật dân sự 2005 có quy định:

Quyền đòi lại động sản không phải đăng ký quyền sở hữu từ người chiếm hữu ngay tình "chủ sở hữu có quyền đòi lại động sản không phải đăng ký quyền sở hữu từ người chiếm hữu ngay tình trong trường hợp người chiếm hữu ngay tình có được động sản này thong qua hợp đồng không có đền bù với người không có quyền định đoạt tài sản;trong trường hợp hợp đồng này là hợp đồng có đền bù thì chủ sở hữu có quyền đòi lại động sản nếu động sản đó bị lấy cắp,bị mất hoặc trường hợp khác bị chiếm hữu ngoài ý chí của chủ sở hữu''

Như vậy, bạn sẽ phải trả lại tài sản cho củ cũ nếu bạn chưa bán tài sản đó theo đúng quy định của pháp luật về người thứ 3 ngay tình.

Bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết có liên quan khác của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Dùng dao chém người có phạm tội nặng không?

– Vấn đề đồng phạm trong một số tội phạm có hành vi giết người

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 19006568 để được giải đáp.

——————————————————–

THAM KHẢO CÁC DỊCH VỤ CÓ LIÊN QUAN CỦA Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Tư vấn luật hình sự miễn phí

– Dịch vụ tư vấn pháp luật hình sự

– Tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại

Hỏi về việc mua xe máy mà biết là xe do gian lận mà có

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam