Dịch vụ doanh nghiệp online toàn quốc

Hành vi phi tang xác nạn nhân cấu thành tội gì?

Ngày gửi: 12/02/2018 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL41468

Câu hỏi:

Tôi muốn hỏi sau khi gây thương tích làm nạn nhân chết mà không đầu thú mà phi tang xác nạn nhân đi thì sẽ bị xử phạt như thế nào?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Ở đây, hành vi giết người có thể làm nạn nhân chết trước khi phi tang hoặc vẫn còn sống trước khi phi tang. Vậy chúng ta sẽ chia thành 02 trường hợp:

Thứ nhất, nạn nhân được xác định là đã chết trước khi bị phi tang xác.

Hành vi phi tang xác sẽ cấu thành tội danh xâm phạm thi thể, mồ mả, hài cốt (theo Điều 246 Bộ luật hình sự năm 1999 đã được sửa đổi bổ sung năm 2009), tội danh này được quy định cụ thể như sau:

"1. Người nào đào, phá mồ mả, chiếm đoạt những đồ vật để ở trong mộ, trên mộ hoặc có hành vi khác xâm phạm thi thể, mồ mả, hài cốt, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ  ba tháng đến  hai năm.

Phạm tội gây hậu quả nghiêm trọng thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm".

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 024.6294.9155

Thứ hai, nếu có đầy đủ chứng cứ để khẳng định nạn nhân chưa chết khi bị phi tang thì bạn có thể bị khởi tố theo Tội Giết người theo Điều 93 Bộ luật hình sự năm 1999 đã được sửa đổi bổ sung năm 2009 với nội dung:

"1. Người nào giết người thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:

Giết nhiều người;

Giết phụ nữ mà biết là có thai;

Giết trẻ em;

Giết người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân;

đ) Giết ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

Giết người mà liền trước đó hoặc ngay sau đó lại phạm một tội rất nghiêm trọng  hoặc tội đặc biệt nghiêm trọng;

Để thực hiện hoặc che giấu tội phạm khác;

Để lấy bộ phận cơ thể của nạn nhân;

Thực hiện tội phạm một cách man rợ;

k)  Bằng cách lợi dụng nghề nghiệp;

l) Bằng phương pháp có khả năng làm chết nhiều người;

m) Thuê giết người hoặc giết  người thuê;

n)  Có tính chất côn đồ;

Có tổ chức;

p)  Tái phạm nguy hiểm;

q) Vì động cơ đê hèn.

Phạm tội không thuộc các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm, phạt quản chế hoặc cấm cư trú từ một năm đến năm năm."

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 024.6294.9155  để được giải đáp.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam