Hành vi phát tờ rơi có bị xử phạt vi phạm hành chính?

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL32578

Câu hỏi:

Chào luật sư! Luật sư cho em hỏi: em phát tờ rơi ở ngã 4 bị bên ủy ban phường phạt hành chính 3 triệu và nộp về phòng tài chính phường. Xin hỏi luật sư hành vi phát tờ rơi có bị phạt nặng như vậy không ạ?Cảm ơn luật sư!

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Quảng cáo theo khoản 1 Điều 2 Luật quảng cáo 2012 là việc sử dụng các phương tiện nhằm giới thiệu đến công chúng sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ có mục đích sinh lợi; sản phẩm, dịch vụ không có mục đích sinh lợi; tổ chức, cá nhân kinh doanh sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ được giới thiệu, trừ tin thời sự; chính sách xã hội; thông tin cá nhân.

Việc sử dụng tờ rơi để quảng cáo được xác định là hình thức quảng cáo trên báo in. Hành vi phát tờ rơi để quảng cáo có thể bị xử phạt dưới các lỗi sau:

Thứ nhất, vi phạm quy định về quảng cáo trên sản phẩm in. Căn cứ khoản 1, khoản 2 Điều 59 Nghị định 158/2013/NĐ-CP:

1. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi quảng cáo không ghi tên, địa chỉ, tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ quảng cáo hoặc người quảng cáo, số lượng in, nơi in trên tranh, ảnh, áp-phích, ca-ta-lô, tờ rời, tờ gấp và các sản phẩm in khác hoặc không phải xuất bản phẩm, trừ các trường hợp quy định tại Khoản 2 và Khoản 4 Điều 59 Nghị định 158/2013/NĐ-CP .

2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

b) Quảng cáo vượt quá diện tích theo quy định trên tranh, ảnh, áp-phích, ca-ta-lô, tờ rời, tờ gấp có nội dung cổ động, tuyên truyền về chính trị, kinh tế, văn hóa, xã hội, khoa học, công nghệ, văn học, nghệ thuật;

c) Quảng cáo vượt quá diện tích theo quy định trên lịch blốc;

d) Quảng cáo trên tờ lịch blốc in ngày quốc lễ, ngày kỷ niệm lớn của đất nước.

Nếu vi phạm quy định về quảng cáo trên sản phẩm in thì mức xử phạt vi phạm hành chính nằm trong khoảng từ 3 triệu – 5 triệu hoặc từ 5 triệu đến 10 triệu.

Thứ hai, vi phạm về hành vi vệ sinh nơi công cộng theo khoản 1 Điều 20 Nghị định 179/2013/NĐ-CP:

1. Hành vi thu gom, thải rác thải sinh hoạt không đúng nơi quy định hoặc không đúng quy định về bảo vệ môi trường, bị xử phạt như sau:

a) Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 đồng đến 100.000 đồng đối với hành vi vứt, thải, bỏ đầu, mẫu và tàn thuốc lá không đúng nơi quy định tại khu chung cư, thương mại, dịch vụ hoặc nơi công cộng;

c) Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi vệ sinh cá nhân (tiểu tiện, đại tiện) không đúng nơi quy định tại khu chung cư, thương mại, dịch vụ hoặc nơi công cộng;

d) Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với hành vi vứt, thải rác thải sinh hoạt trên vỉa hè, đường phố hoặc vào hệ thống thoát nước thải đô thị hoặc hệ thống thoát nước mặt trong khu vực đô thị;

đ) Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi thu gom rác thải sinh hoạt không đúng quy định về bảo vệ môi trường.

 Nếu bạn có hành vi phát tờ rơi nhưng vi phạm quy định về vệ sinh nơi công cộng thì bạn bị xử phạt từ 50.000-100.000 đồng hoặc từ 100.000-200.000 đồng.

Do vậy, nếu bạn chỉ có hành vi phát tờ rơi nhưng không vi phạm về quảng cáo hoặc vi phạm về vệ sinh công cộng thì bạn không bị xử phạt hành chính. Còn nếu bạn có một trong các hành vi nêu trên thì tùy từng hành vi cụ thể mà xác định mức phạt khác nhau. 

Quy trình tạm giữ tang vật, phương tiện vi phạm hành chính như thế nào?

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam