Hành vi dụ dỗ, lôi kéo trẻ em đi lang thang

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL41392

Câu hỏi:

1 người Nam 1 người Nữ chưa đủ 16 tủi Cùng nhau bỏ nhà đi trốn Ba mẹ Người nữ tự nguyện đi không bị dụ dỗ hay ép buộc vậy cho em hỏi người nam có bị vi ra thành tội không quà nếu là tội thì hình phạt như thế nào ạ?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Theo quy định tại Luật bảo vệ, chăm sóc, giáo dục trẻ em 2004 quy định:

Trẻ em quy định trong Luật này là công dân Việt Nam dưới 16 tuổi.

Theo quy định tại Điều 7 Luật bảo vệ, chăm sóc, giáo dục trẻ em 2004 về các hành vi bị nghiêm cấm:

1. Cha mẹ bỏ rơi con, người giám hộ bỏ rơi trẻ em được mình giám hộ;

3. Dụ dỗ, lừa dối, ép buộc trẻ em mua, bán, vận chuyển, tàng trữ, sử dụng trái phép chất ma tuý; lôi kéo trẻ em đánh bạc; bán, cho trẻ em sử dụng rượu, bia, thuốc lá, chất kích thích khác có hại cho sức khoẻ;

4. Dụ dỗ, lừa dối, dẫn dắt, chứa chấp, ép buộc trẻ em hoạt động mại dâm; xâm hại tình dục trẻ em;

5. Lợi dụng, dụ dỗ, ép buộc trẻ em mua, bán, sử dụng văn hoá phẩm kích động bạo lực, đồi trụy; làm ra, sao chép, lưu hành, vận chuyển, tàng trữ văn hoá phẩm khiêu dâm trẻ em; sản xuất, kinh doanh đồ chơi, trò chơi có hại cho sự phát triển lành mạnh của trẻ em;

6. Hành hạ, ngược đãi, làm nhục, chiếm đoạt, bắt cóc, mua bán, đánh tráo trẻ em; lợi dụng trẻ em vì mục đích trục lợi; xúi giục trẻ em thù ghét cha mẹ, người giám hộ hoặc xâm phạm tính mạng, thân thể, nhân phẩm, danh dự của người khác;

7. Lạm dụng lao động trẻ em, sử dụng trẻ em làm công việc nặng nhọc, nguy hiểm hoặc tiếp xúc với chất độc hại, làm những công việc khác trái với quy định của pháp luật về lao động;

8. Cản trở việc học tập của trẻ em;

9. Áp dụng biện pháp có tính chất xúc phạm, hạ thấp danh dự, nhân phẩm hoặc dùng nhục hình đối với trẻ em vi phạm pháp luật;

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 024.6294.9155

Trong đó hành vi dụ dỗ, lôi kéo trẻ em đi lang thang là hành vi bị nghiêm cấm. Tuy nhiên điều này chỉ áp dụng với đối tượng là người đã thành niên vi phạm và phải có hành vi dụ dỗ, lôi kéo. Do cả 2 bạn đều chưa đủ 16 tuổi, lại cùng nhau bỏ trốn mà không phải do bạn trai lôi keo hay ép buộc nên trong trường hợp này, bạn nam sẽ không phải chịu trách nhiệm gì, cũng không phải là phạm tội.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam