Dùng chứng minh nhân dân giả bị xử phạt như thế nào?

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL33034

Câu hỏi:

Chào luật sư , luật sư cho tôi hỏi Tội dùng chứng minh nhân dân giả , lập tài khoản ngân hàng , rồi bán cho người khác sẽ bị sử phạt ra sao , rất mong nhận đựơc câu trả lời sớm?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn đã có hành vi sử dụng chứng minh thư nhân dân giả  để lập tài khoản ngân hàng nên căn cứ  điểm c khoản 3 Điều 9 Nghị định 167/2013/NĐ-CP , bạn sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng, cụ thể:

Điều 9. Vi phạm quy định về quản lý, sử dụng chứng minh nhân dân

3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Khai man, giả mạo hồ sơ, cung cấp thông tin, tài liệu sai sự thật để được cấp chứng minh nhân dân;

c) Sử dụng chứng minh nhân dân giả.

Đồng thời bạn sẽ bị áp dụng hình phạt bổ sung đối với hành vi này là tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính.

Đồng thời, do bạn có hành vi bán chứng minh thư nhân dân giả đó cho người khác nhằm lừa dối họ thì bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 267 Bộ luật hình sự năm 1999:

Điều 267. Tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức

1. Người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu, giấy tờ đó nhằm lừa dối cơ quan, tổ chức hoặc công dân, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng hoặc bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến năm năm:

a) Có tổ chức;

c)  Gây hậu quả nghiêm trọng;

d) Tái phạm nguy hiểm.

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 024.6294.9155

3. Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng, thì bị phạt tù từ bốn năm đến bảy năm.

4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi  triệu đồng.

Như vậy, tùy vào mức độ phạm tội bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự đối với Tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức

Mẫu đơn xin cấp lại CMND, đơn xin cấp lại thẻ căn cước mới nhất

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam