Dịch vụ doanh nghiệp online toàn quốc

Đưa người qua biên giới trái phép bị xử lý như thế nào?

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL41461

Câu hỏi:

Xin Luật Sư cho biết là có 1 tổ chức người dân thuộc địa phương vùng biên giới hàng ngày đưa người không thuộc dân địa phương sang Campuchia đá gà và chơi tài xỉu (người đi chơi mang theo gà để đá và tiền VND trên 100 triệu). Đi qua trạm Biên phòng không khai báo. Như vậy tổ chức người này có phạm luật không và sẽ bị xử lý như thế nào?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

– Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi, bổ sung 2009.

– Nghị định 169/2013/NĐ-CP

– Nghị quyết 01/2006/NQ-HĐTP

– Nghị quyết 02/2003/NQ-HĐTP

Thứ nhất, hành vi của một nhóm người dân địa phương đưa người dân nơi khác sang Campuchia chơi đá gà và chơi tài xỉu (người dân mang theo gà để đá và trên 100 triệu đồng).

Hành vi của những người dân địa phương đưa người nơi khác sang Camphuchia đánh bạc có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc quy định tại Điều 249 Bộ luật hình sự 1999, sửa đổi năm 2009.

"Điều 249. Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc

1. Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép với quy mô lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều này và Điều 248 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến ba trăm triệu đồng hoặc phạt tù từ một năm đến năm năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các  trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Thu lợi bất chính lớn, rất lớn hoặc đặc biệt lớn;

c) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn  có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản."

>>> Luật sư tư vấn đưa người qua biên giới trái phép bị xử lý như thế nào: 024.6294.9155

Thứ hai, hành vi đưa người vượt biên không khai báo với Biên phòng.

Những người tổ chức cho vượt biên qua biên giới không khái báo với Biên phòng sẽ bị Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng theo quy định tại Khoản 1 Điều 6 Nghị định 169/2013/NĐ-CP.

Nếu những người này đã từng bị xử phạt hành chính mà còn vi phạm thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự tội vi phạm quy chế về khu vực biên giới theo quy định tại Điều 273 Bộ luật hình sự 1999.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam