Đủ về hưu mà chưa đủ thời gian đóng BHXH bắt buộc

Ngày gửi: 20/08/2020 lúc 09:48:13

Mã số: LD64

Câu hỏi:

Kính gửi Luật sư, xin cho hỏi: Theo Luật 2016, đến tháng 6/2018, tôi 60 tuổi, nhưng mới đóng BHXH 19 năm rưỡi, vậy tôi phải xin làm việc tiếp thêm 6 tháng nữa có đóng BHXH, hoặc xin đóng BHXH tự nguyện thêm 6 tháng nữa để đủ tiêu chuẩn hưởng lương hưu. Nghĩa là tôi sẽ hưởng lương hưu lúc tôi 60 tuổi rưỡi (từ 1/1/2019)? và tỉ lệ hưởng lương hưu là 53% (tôi làm cho công ty kinh doanh, nước ngoài)?
Xin chân thành cảm ơn Luật sư.

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Điều 11 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định:
“Chế độ hưu trí đối với người trước đó có thời gian đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện theo Điều 71 của Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau:
1. Thời gian tính hưởng chế độ hưu trí là tổng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện và bảo hiểm xã hội bắt buộc.
2. Người lao động có tổng thời gian đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện và bảo hiểm xã hội bắt buộc từ đủ 20 năm trở lên thì điều kiện về tuổi đời hưởng lương hưu là nam đủ 60 tuổi và nữ đủ 55 tuổi, trừ trường hợp quy định tại Khoản 5 Điều này.
…”
Nên khi đến tuổi nghỉ hưu mà anh mới đóng được 19 năm 6 tháng BHXH thì:
Phương án 1, Anh có thể thỏa thuận tiếp với công ty kéo dài hợp đồng lao động thêm 6 tháng nữa để đóng thêm 6 tháng BHXH rồi làm thủ tục xin nghỉ hưu. Hoặc anh có thể nghỉ việc tại công ty khi đủ 60 tuổi và tiếp tục tham gia đóng BHXH tự nguyện hàng tháng thêm 06 tháng nữa.
Phương án 2, vì thời gian đóng bảo hiểm bắt buộc của anh còn thiếu đúng 06 tháng nên anh có thể lựa chọn đóng một lần cho số tháng còn thiếu với mức đóng hằng tháng bằng tổng mức đóng của người lao động và người sử dụng lao động theo mức tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội trước khi nghỉ việc vào quỹ hưu trí và tử tuất để hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 4 điều 15 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH.
Về mức lương hưu hàng tháng của anh :
Điều 7 nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định:
“2. Tỷ lệ hưởng lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội được tính như sau:

c) Lao động nam nghỉ hưu từ ngày 01 tháng 01 năm 2018 trở đi, tỷ lệ hưởng lương hưu hằng tháng được tính bằng 45% tương ứng với số năm đóng bảo hiểm xã hội theo bảng dưới đây, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội, được tính thêm 2%; mức tối đa bằng 75%.
Năm nghỉ hưu Số năm đóng bảo hiểm tương ứng với tỷ lệ hưởng lương hưu
45%
2018 16 năm
2019 17 năm
2020 18 năm
2021 19 năm
2022 trở đi 20 năm

Người lao động được hưởng lương hưu tại tháng đủ điều kiện về tuổi hưởng lương hưu và đã đóng đủ bảo hiểm xã hội cho số tháng còn thiếu.
Theo đó nếu anh lựa chọn phương án 1 thì anh được hưởng lương hưu từ tháng 1/2019 với mức lương hưu là 51% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.
Còn nếu anh lựa chọn phương án 2 thì ví dụ như anh đến tháng 7/2018 mới đóng bảo hiểm xã hội một lần đủ cho 6 tháng còn thiếu thì được hưởng lương hưu từ tháng 7/2018. Và mức lương hưu của anh là 53% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

Lưu ý: Nội dung tư vấn của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy vào từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách hay quy định mới của pháp luật.

Gửi yêu cầu tư vấn

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM