Đối tượng được hưởng trợ cấp lần đầu và trợ cấp chuyển vùng

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL37235

Câu hỏi:

Đơn vị trường tôi thuộc xã bãi ngang ven biển được công nhận vào tháng 4/3013. Vậy cho tôi hỏi cán bộ giáo viên ở đơn vị trường có được nhận trợ cấp lần đầu và chuyển vùng theo Nghị định 116/2010/NĐ-CP hay không? Sau 4/2013 không có giáo viên nào chuyển đến. Tất cả cán bộ, giáo viên tại đây đều công tác tại trường trước 4/3013?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý

– Nghị định số 116/2010/NĐ-CP ngày 24 tháng 12 năm 2010 của Chính phủ về chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế- xã hội đặc biệt khó khăn;

– Nghị quyết số 30a/2008/NQ-CP ngày 27 tháng 12 năm 2008 về chương trình hỗ trợ giảm nghèo nhanh và bền vững đối với 61 huyện nghèo.

2. Nội dung tư vấn

Theo quy định tại Điều 2 Nghị định 116/2010/NĐ-CP, đối tượng áp dụng gồm:

– Cán bộ, công chức, viên chức và người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động, kể cả người tập sự, thử việc trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị sự nghiệp của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị – xã hội từ Trung ương đến xã, phường, thị trấn;

– Sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sỹ quan chuyên môn kỹ thuật và người hưởng lương từ ngân sách nhà nước, kể cả người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động trong quân đội nhân dân và công an nhân dân;

– Các đối tượng quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 2 Nghị định 116/2010/NĐ-CP công tác ở các xã không thuộc diện đặc biệt khó khăn thuộc các huyện nghèo theo Nghị quyết số 30a/2008/NQ-CP ngày 27 tháng 12 năm 2008 của Chính phủ được áp dụng chính sách quy định tại Nghị định 116/2010/NĐ-CP.

Đối tượng quy định tại khoản 1, khoản 2 và khoản 3 Điều 2 Nghị định 116/2010/NĐ-CP bao gồm người đang công tác và người đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn sau ngày Nghị định 116/2010/NĐ-CP có hiệu lực thi hành.

Theo như bạn trình bày, tháng 4/2013 địa phương nơi trường bạn hoạt động được công nhận là xã bãi ngang ven biển, nếu các cán bộ, công chức, viên chức đang công tác tại trường đảm bảo điều kiện có thời gian công tác từ 3 năm trở lên đối với nữ và từ 5 năm trở lên đối với nam thì sẽ được hưởng trợ cấp lần đầu và trợ cấp chuyển vùng theo Nghị định 116/2010/NĐ-CP.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam