Doanh nghiệp thu nhà của cá nhân, không thực hiện nghĩa vụ thuế môn bài có được tính vào chi phí ?

Ngày gửi: 20/08/2020 lúc 09:48:13

Mã số: KT97

Câu hỏi:

Công ty em thuê nhà của hộ cá nhân kinh doanh có mức doanh thu <100 triệu/năm. Ký 6 tháng 1 lần, từ tháng 09/2015-02/2016. chủ nhà thỏa thuận mọi chi phí liên quan đến thuế do doanh nghiệp tự chịu. Do không tìm hiểu kỹ nên em không nộp thuế môn bài cho chủ nhà. vậy anh chị cho em hỏi chi phí thuê nhà này em có được đưa vào làm chi phí hợp lý không ạ? và cho em hỏi thêm là nếu trong tháng 1/2016 em mới đi nộp thuế môn bài cho hộ cá nhân này có được không ạ?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Theo hướng dẫn tại điều 4 thông tư số 92/2015/TT-BTC có hướng dẫn như sau:

" b) Đối với cá nhân cho thuê tài sản thì mức doanh thu 100 triệu đồng/năm trở xuống để xác định cá nhân không phải nộp thuế giá trị gia tăng và không phải nộp thuế thu nhập cá nhân là tổng doanh thu phát sinh trong năm dương lịch của các hợp đồng cho thuê tài sản."

Theo hướng dẫn tại khoản 7 điều 1 thông tư 119/2014/TT-BTC quy định như sau:

7.Sửa đổi, bổ sung Điều 22Thông tư 156/2013/TT-BTC như sau:

a) Bổ sung khoản 1 Điều 22 như sau:

“1. Nguyên tắc khai thuế.

Hộ gia đình, cá nhân có tài sản cho thuê thuộc đối tượng phải khai, nộp thuế GTGT, thuế TNCN và nộp thuế môn bài theo thông báo của cơ quan thuế.

Riêng đối với hộ gia đình, cá nhân có tài sản cho thuê mà tổng số tiền cho thuê trong năm thu được từ một trăm triệu đồng trở xuống hoặc tổng số tiền cho thuê trung bình một tháng trong năm từ 8,4 triệu đồng trở xuống thì không phải khai, nộp thuế GTGT, thuế TNCN và cơ quan thuế không thực hiện cấp hóa đơn lẻ đối với trường hợp này”

Vậy đối tượng của bạn có mức thu nhập tư hoạt động cho thuê tài sản dưới 100 triệu đồng trở xuống thì bạn có nghĩa vụ nộp thuế môn bài.

Theo hướng dẫn tại điều 4 thông tư 96/2015/TT-BTC thì đối tượng là tổ chức đi thuê nhà của cá nhân được đưa vào chi phí hợp lý nếu đủ giấy tờ sau:

" 2.5. Chi tiền thuê tài sản của cá nhân không có đầy đủ hồ sơ, chứng từ dưới đây:

- Trường hợp doanh nghiệp thuê tài sản của cá nhân thì hồ sơ để xác định chi phí được trừ là hợp đồng thuê tài sản và chứng từ trả tiền thuê tài sản.

- Trường hợp doanh nghiệp thuê tài sản của cá nhân mà tại hợp đồng thuê tài sản có thoả thuận doanh nghiệp nộp thuế thay cho cá nhân thì hồ sơ để xác định chi phí được trừ là hợp đồng thuê tài sản, chứng từ trả tiền thuê tài sản và chứng từ nộp thuế thay cho cá nhân.

- Trường hợp doanh nghiệp thuê tài sản của cá nhân mà tại hợp đồng thuê tài sản có thỏa thuận tiền thuê tài sản chưa bao gồm thuế (thuế giá trị gia tăng, thuế thu nhập cá nhân) và doanh nghiệp nộp thuế thay cho cá nhân thì doanh nghiệp được tính vào chí phí được trừ tổng số tiền thuê tài sản bao gồm cả phần thuế nộp thay cho cá nhân."

Vậy nếu bạn chưa thực hiện nghĩa vụ nộp thuế môn bài đối với nhà nước thì bạn phải thực hiện hoàn thiện về thủ tục nộp thuế và trong trường hợp này sẽ phát sinh số tiền phạt chậm nộp 0,05%/ngày tính trên số ngày chậm nộp.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

Lưu ý: Nội dung tư vấn của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy vào từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách hay quy định mới của pháp luật.

Gửi yêu cầu tư vấn

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

VĂN BẢN MỚI BAN HÀNH