Điều kiện và thủ tục chuyển trường đại học

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL32701

Câu hỏi:

Chào luật sư ạ. Cho cháu hỏi là năm vừa rồi cháu học tại trường đại học Thủy Lợi , khoa quản lý xây dựng. Đến năm nay do 1 số lý do cá nhân cháu muốn được sang trường khác để học thì cháu có được quyền rút hồ sơ không ạ? (trường cháu muốn chuyển chỉ yêu cầu xét học bạ) Cháu cần phải có những điều kiện gì và làm như thế nào để được rút ạ? Mong luật sư giải đáp giúp cháu. Cháu xin chân thành cảm ơn!

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý

Hướng dẫn thực hiện quy chế đào tạo đại học, cao đẳng lên đại học hệ chính quy theo hệ thống tín chỉ tại trường đại học Thủy Lợi 

2. Nội dung tư vấn

Theo Hướng dẫn thực hiện quy chế đào tạo đại học, cao đẳng lên đại học hệ chính quy theo hệ thống tín chỉ tại trường đại học Thủy Lợi quy định về điều kiện chuyển trường và thủ tục chuyển trường như sau:

Điều 18. Chuyển trường

1. Sinh viên được xét chuyển trường nếu có các điều kiện sau đây:

a) Trong thời gian học tập, nếu gia đình chuyển nơi cư trú hoặc sinh viên có hoàn cảnh khó khăn, cần thiết phải chuyển đến trường gần nơi cư trú của gia đình để thuận lợi trong học tập;

b) Xin chuyển đến trường có cùng ngành hoặc thuộc cùng nhóm ngành với ngành đào tạo mà sinh viên đang học;

c) Được sự đồng ý của Hiệu trưởng trường xin chuyển đi và trường xin chuyển đến;

d) Không thuộc một trong các trường hợp không được phép chuyển trường quy định tại khoản 2 Điều này.

2. Sinh viên không được phép chuyển trường trong các trường hợp sau:

a) Sinh viên đã tham dự kỳ thi tuyển sinh theo đề thi chung, nhưng không trúng tuyển vào trường hoặc có kết quả thi thấp hơn điểm trúng tuyển của trường xin chuyển đến;

b) Sinh viên thuộc diện nằm ngoài vùng tuyển quy định của trường xin chuyển đến;

c) Sinh viên năm thứ nhất và năm cuối khóa (năm cuối khoá được hiểu là năm cuối cùng của thời gian quy định cho phép ở mục 1 điều 6 quy chế này)

d) Sinh viên đang trong thời gian bị kỷ luật từ cảnh cáo trở lên.

3. Thủ tục chuyển trường:

a) Sinh viên xin chuyển trường phải làm hồ sơ xin chuyển trường theo quy định của nhà trường;

b) Hiệu trưởng trường có sinh viên xin chuyển đến quyết định tiếp nhận hoặc không tiếp nhận; quyết định việc học tập tiếp tục của sinh viên, công nhận các học phần mà sinh viên chuyển đến được chuyển đổi kết quả và số học phần phải học bổ sung, trên cơ sở so sánh chương trình ở trường sinh viên xin chuyển đi và trường xin chuyển đến.

Trong trường hợp này, bạn nên tìm hiểu kỹ các điều kiện và thủ tục chuyển trường nêu trên để xem xét đã đủ điều kiện để chuyển trường hay không và thực hiện theo thủ tục đã quy định. Vì việc chuyển trường được quy định trong văn bản nội bộ nên bạn có thể tới Phòng công tác sinh viên hoặc Phòng đào tạo của trường để biết chính xác nhất.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam