Điều kiện nghỉ hưu đối với trường hợp làm việc tại phân xưởng sản xuất lốp xe

Ngày gửi: 20/08/2020 lúc 09:48:13

Mã số: LD234

Câu hỏi:

Tôi sinh ngày 7 tháng 3 năm 1971. là nữ công nhân lao động nặng nhọc trực tiếp sản xuất 3 ca. tôi làm tại phân xưởng sản xuất lốp xe công ty Cao su sao vàng. Tôi đóng BHXH từ tháng 12 năm 1991. Hiện nay tôi hưởng bậc lương 6/7, thang lương: A.I.9.III Hệ số: 4,51 từ ngày 01/12/2013. Đến tháng 12/2016 tôi xin nghỉ hưu, thì mức lương được hưởng khi nghỉ hưu được lĩnh bao nhiều tiền. và có được hưởng chế độ nào khác không. ?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Chị là công nhân lao động nặng nhọc luyện cao su được quy định tại Quyết định 1453/LĐTBXH-QĐ quy định về các ngành nghề độc hại tại mục IV. Chị sinh năm 1971 và đến năm 2016 là được 45 tuổi, thời gian đống bảo hiểm của chị từ năm 1991 đến năm 2016 là được 25 năm. Theo quy định tại Điều 54 Luật Bảo Hiểm Xã Hội 2014 về điều kiện hưởng lương hưu như sau:

“Điều 54. Điều kiện hưởng lương hưu

1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này, khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên thì được hưởng lương hưu nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;

b) Nam từ đủ 55 tuổi đến đủ 60 tuổi, nữ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên;

c) Người lao động từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên mà trong đó có đủ 15 năm làm công việc khai thác than trong hầm lò;

d) Người bị nhiễm HIV/AIDS do tai nạn rủi ro nghề nghiệp.”

Như vậy chị chưa đủ 50 tuổi để có thể được hưởng lương hưu, trừ trường hợp chị bị suy giảm khả năng lao động theo Khoản c Điều 55 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:

Điều 55. Điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động

1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên được hưởng lương hưu với mức thấp hơn so với người đủ điều kiện hưởng lương hưu quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 54 của Luật này nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, nam đủ 51 tuổi, nữ đủ 46 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động. Sau đó mỗi năm tăng thêm một tuổi cho đến năm 2020 trở đi, nam đủ 55 tuổi và nữ đủ 50 tuổi thì mới đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên;

b) Nam đủ 50 tuổi, nữ đủ 45 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

c) Bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên và có đủ 15 năm trở lên làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành.”

Theo đó nếu chị bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên và đủ 15 năm làm ngành nghề nặng nhọc độc hại, nguy hiểm và đủ 46 tuổi hoặc bị suy giảm khả năng lao động 81% thì 45 tuổi đủ điều kiện hưởng lương hưu.

Mức tính tiền lương hưu hàng tháng được quy định tại khoản 1 Điều 56 Luật Bảo Hiểm Xã Hội 2014:

“1. Từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành cho đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2018, mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 54 của Luật này được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 62 của Luật này tương ứng với 15 năm đóng bảo hiểm xã hội, sau đó cứ thêm mỗi năm thì tính thêm 2% đối với nam và 3% đối với nữ; mức tối đa bằng 75%.”

Theo đó tỷ lệ hưởng lương của chị là sẽ là 45% 30% = 75% số lương đóng bảo hiểm xã hội.

Trợ cấp một lần khi nghỉ hưu được quy định tại Điều 58 Luật Bảo Hiểm Xã Hội 2014 như sau:

“Điều 58. Trợ cấp một lần khi nghỉ hưu

1. Người lao động có thời gian đóng bảo hiểm xã hội cao hơn số năm tương ứng với tỷ lệ hưởng lương hưu 75% thì khi nghỉ hưu, ngoài lương hưu còn được hưởng trợ cấp một lần.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

Lưu ý: Nội dung tư vấn của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy vào từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách hay quy định mới của pháp luật.

Gửi yêu cầu tư vấn

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM