Điều kiện kinh doanh dịch vụ trông xe tại nhà.

Ngày gửi: 20/08/2020 lúc 09:48:13

Mã số: DN335

Câu hỏi:

Kính gửi luật sư, hiện tại nhà tôi ít người ở nên dành cả tầng trệt kinh doanh giữ xe tại nhà để có thêm thu nhập. Vậy tôi có bắt buộc phải đăng ký kinh doanh không?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Căn cứ Điều 56 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT có quy định về bãi đỗ xe như sau:

- Yêu cầu đối với bãi đỗ xe:

Đảm bảo an ninh, trật tự; đáp ứng yêu cầu về phòng, chống cháy, nổ và vệ sinh môi trường;

Đường ra, vào bãi đỗ xe phải được bố trí đảm bảo an toàn và không gây ùn tắc giao thông.

- Nội dung kinh doanh tại bãi đỗ xe:

Dịch vụ trông giữ phương tiện.

Tổ chức các dịch vụ bảo dưỡng, sửa chữa phương tiện.

Kinh doanh các dịch vụ khác theo quy định của pháp luật.

- Quy định đối với đơn vị quản lý, kinh doanh bãi đỗ xe:

Đảm bảo an ninh, trật tự, vệ sinh môi trường và phòng, chống cháy, nổ tại bãi đỗ xe.

Niêm yết công khai nội quy, giá các dịch vụ tại bãi đỗ xe, tên và số điện thoại cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền để chủ xe phản ánh, khiếu nại khi cần thiết.

Bồi thường thiệt hại cho người gửi xe nếu để xảy ra mất mát, hư hỏng phương tiện nhận gửi.

Chịu sự kiểm tra, giám sát của các cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Kinh doanh các loại dịch vụ quy định tại khoản 2 Điều này.

Thu tiền trông giữ phương tiện.

Không được để các chủ phương tiện kinh doanh vận tải sử dụng bãi đỗ xe để đón, trả khách.

Có quyền từ chối phục vụ đối với chủ phương tiện không chấp hành nội quy bãi đỗ xe.

- Trách nhiệm, quyền hạn của chủ phương tiện hoặc lái xe tại bãi đỗ xe

Chấp hành nội quy và sự hướng dẫn của nhân viên điều hành bãi đỗ xe.

Có quyền lựa chọn sử dụng các dịch vụ tại bãi đỗ xe.

Có quyền phản ánh, kiến nghị đến các cơ quan có thẩm quyền về các hành vi vi phạm của bãi đỗ xe.

- Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định cụ thể về tổ chức, quản lý, công bố hoạt động của bãi đỗ xe trên địa bàn.

Như vậy, để gia đình bạn được kinh doanh trông giữ xe hợp pháp, bạn cần làm thủ tục đăng ký kinh doanh theo mô hình hộ kinh doanh cá thể và xin các giấy phép có liên quan về đảm bảo an ninh, trật tự; đủ điều kiện về phòng, chống cháy, nổ và vệ sinh môi trường. Bạn cần liên hệ với Ủy ban nhân dân cấp tỉnh nơi đặt địa điểm để được hướng dẫn cụ thể.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

Lưu ý: Nội dung tư vấn của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy vào từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách hay quy định mới của pháp luật.

Gửi yêu cầu tư vấn

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM