Điều kiện hưởng tăng thêm 8% lương

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL37275

Câu hỏi:

 Em đang làm trong đơn vị hành chính sự nghiệp của nhà nước, hiện tại em đang được hưởng hệ số lương 2.34 thì theo nghị định 17/2015 em có được hưởng tăng thêm 8% không? Gần đây bắt đầu từ ngày 1/5/2016, có chính sách tăng lương cơ bản từ 1150 lên 1210. Vậy, trong trường hợp của em thì lương sẽ được tính như thế nào? Mong các anh/ chị giải đáp thắc mắc cho em. Em chân thành cảm ơn?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý

Nghị định 17/2015/NĐ-CP 

Nghị định 47/2016/NĐ-CP

2. Nội dung tư vấn

Nghị định 17/2015/NĐ-CP quy định tiền lương tăng thêm đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang có hệ số lương từ 2,34 trở xuống, theo quy định này thì mức lương tăng thêm là 8%. Tuy nhiên, hiện tại Nghị định này đã hết hiệu lực từ ngày 01/05/2016.

Tại khoản 2 Điều 5 Nghị định 47/2016/NĐ-CP có quy định như sau:

"Đối với người có hệ số lương từ 2,34 trở xuống đã được hưởng tiền lương tăng thêm quy định tại Nghị định số 17/2015/NĐ- CP ngày 14 tháng 02 năm 2015 của Chính phủ, nếu tổng tiền lương theo ngạch, bậc, chức vụ, chức danh và các khoản phụ cấp lương (nếu có) tính theo mức lương cơ sở 1.210.000 đồng/tháng của tháng 5 năm 2016 thấp hơn tổng tiền lương theo ngạch, bậc, chức vụ, chức danh, các khoản phụ cấp lương (nếu có) và tiền lương tăng thêm theo Nghị định số 17/2015/NĐ-CP tính theo mức lương cơ sở 1.150.000 đồng/tháng của tháng 4 năm 2016 thì được hưởng chênh lệch cho bằng tổng tiền lương đã hưởng của tháng 4 năm 2016. Mức hưởng chênh lệch này không dùng để tính đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp và các loại phụ cấp lương".

Như vậy, căn cứ vào quy định của luật thì hiện tại Nghị định 17/2015/NĐ-CP về tăng 8% lương đã hết hiệu lực và bạn sẽ không được hưởng theo quy định của Nghị đinh về tăng 8% lương. Tuy nhiên, tại Nghị định 47/2016/NĐ-CP lại hướng dẫn việc hưởng chênh lệch cho bằng tổng tiền lương đã hưởng tháng 4 năm 2016 theo Nghị định số 17/2015/NĐ-CP. Điều này có nghĩa, nếu bạn thuộc đối tượng được hưởng theo Nghị định số 17/2015/NĐ-CP. Thì sau khi Nghị định số 17/2015/NĐ-CP hết hiệu lực thì lương của bạn sẽ không được tăng 8% lương mà bạn sẽ được hưởng khoản tiền chênh lệch cho bằng tổng tiền lương đã hưởng của tháng 4 năm 2016. Mức hưởng chênh lệch này không dùng để tính đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp và các loại phụ cấp lương cho bạn.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam