Điều kiện cấp thị thực cho người nước ngoài vào Việt Nam vào thực tập

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL33177

Câu hỏi:

Văn phòng cho tôi hỏi, nếu sinh viên người nước ngoài sang Việt Nam thực tập, mà không có trường hoặc cơ sở giáo dục Việt Nam tiếp nhận, vì sinh viên sang thực tập tại công ty. Vậy làm thế nào để có đủ giấy tờ cho sinh viên xin visa thực tập? Chân thành cảm ơn.

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Căn cứ Điều 10 Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh và cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam quy định điều kiện cấp thị thực như sau:

“Điều 10. Điều kiện cấp thị thực

1. Có hộ chiếu hoặc giấy tờ có giá trị đi lại quốc tế.

2. Có cơ quan, tổ chức, cá nhân tại Việt Nam mời, bảo lãnh, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 17 của Luật này.

3. Không thuộc các trường hợp chưa cho nhập cảnh quy định tại Điều 21 của Luật này.

a) Người nước ngoài vào đầu tư phải có giấy tờ chứng minh việc đầu tư tại Việt Nam theo quy định của Luật đầu tư;

b) Người nước ngoài hành nghề luật sư tại Việt Nam phải có giấy phép hành nghề theo quy định của Luật luật sư;

c) Người nước ngoài vào lao động phải có giấy phép lao động theo quy định của Bộ luật lao động;

d) Người nước ngoài vào học tập phải có văn bản tiếp nhận của nhà trường hoặc cơ sở giáo dục của Việt Nam.”

Theo như bạn trình bày, công ty bạn có tiếp nhận người nước ngoài sang thực tập tại công ty. Theo quy định Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh và cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam, công ty không thể làm văn bản bảo lãnh cho người này sang Việt Nam. Do đó, nếu người này muốn sang Việt Nam thực tập thì phải đảm bảo các điều kiện trên và người này thực hiện thủ tục xin cấp thị thực tại Đại sứ quán Việt Nam tại nước mà người này đang cư trú. 

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam