Điều chỉnh những thay đổi trong sổ tạm trú

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL32513

Câu hỏi:

Chào Luật sư. Em và chồng em đã có KT3, nhưng lúc làm KT3 là lúc bọn em chưa kết hôn, nên mối quan hệ thể hiện trên KT3 là bạn bè. Sau khi làm KT3 được 6 tháng, thì chúng em kết hôn và hiện đã có 1 cháu 2 tuổi. Luật sư cho em hỏi, em có cần đi sửa lại thông tin về mối quan hệ thành vợ chồng trên KT3 không? Có cần đưa thêm cháu vào sổ không? Nếu em không làm 2 việc trên, thì con em khi nhập học có gặp rắc rối gì không? Cám ơn Luật sư.

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

– Điều 8 Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

– Điều 18 Thông tư 35/2014/TT-BCA.

– Điều 12, Điều 13, Điều 25 Luật cư trú 2006.

– Điều 42 Thông tư 41/2010/TT-BGDĐT.

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn và chồng bạn đã có KT3, nhưng lúc làm KT3 là lúc hai bạn chưa kết hôn, nên mối quan hệ thể hiện trên KT3 là bạn bè. Sau khi làm KT3 được 6 tháng, thì hai bạn đã kết hôn và hiện đã có con. Theo quy định tại Khoản 1 Điều 18 Thông tư 35/2014/TT-BCA, nếu có những thay đổi trong sổ tạm trú theo quy định tại Điều 29 Luật cư trú 2006 thì bạn phải thực hiện thủ tục điều chỉnh những thay đổi trong sổ tạm trú. Do đó, khi bạn có thay đổi mối quan hệ trong sổ tạm trú (từ bạn bè thành vợ chồng) thì bạn phải thực hiện thủ tục điều chỉnh thông tin trong sổ tạm trú.

Theo quy định tại Điều 13 Luật cư trú 2006, nơi cư trú của hai bạn sẽ là nơi cư trú của con bạn do đó bản phải thực hiện thủ tục đăng ký tạm trú cho con bạn, nếu không đăng ký tạm trú cho con thì có thể sẽ bị xử phạt từ 100.000 đồng – 300.000 đồng theo quy định tại điểm a) Khoản 1 Điều 8 Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

>> Luật sư tư vấn điều chỉnh những thay đổi trong sổ tạm trú: 024.6294.9155         

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 42 Thông tư 41/2010/TT-BGDĐT quy định, học sinh đ­ược học ở một trường, lớp hoặc cơ sở giáo dục khác thực hiện chương trình giáo dục tiểu học tại nơi cư trú; được chọn trường ngoài nơi cư trú nếu trường đó có khả năng tiếp nhận.

Khi con bạn đi học, con bạn học tại nơi đang cư trú, nơi cư trú được hiểu là nơi thường trú hoặc nơi tạm trú; có thể chọn trường ngoài nơi cư trú nếu trường đó có khả năng tiếp nhận. Do đó, nếu bạn không đăng ký tạm trú cho con thì sau này sẽ ảnh hưởng đến việc nhập học cho con bạn.

3. Kết luận

– Nếu không đăng ký tạm trú cho con sẽ ảnh hưởng đến việc học cho con bạn sau này.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam