Đăng ký xe gắn máy mua tại cửa hàng cũ

Ngày gửi: 02/05/2019 lúc 11:31:12

Mã số câu hỏi: HTPL32859

Câu hỏi:

Em đang cần giải đáp vấn đề như sau. Hiện em đang làm ở Hà Nội, em có mua một xe máy tại cửa hàng bán xe máy cũ, lúc mua thì học có giấy tờ mua bán xe, có đăng kí xe của chủ cũ đăng kí tại Quận Tây Hồ, Hà Nội. Hiện tại em làm mất cái đăng kí xe của chủ cũ và chưa có làm sang tên, bây giờ em muốn làm lại đăng kí xe mang tên em thì thủ tục như thế nào?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Về đăng ký sang tên xe trong cùng tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương khi mua xe cũ

Căn cứ vào Điều 11 Thông tư 15/2014/TT-BCA  cần chuẩn bị hồ sơ như sau:

+ Chứng minh nhân dân. Trường hợp chưa được cấp Chứng minh nhân dân hoặc nơi đăng ký thường trú ghi trong Chứng minh nhân dân không phù hợp với nơi đăng ký thường trú ghi trong giấy khai đăng ký xe thì xuất trình Sổ hộ khẩu.

+ Giấy khai đăng ký xe;

+ Giấy chứng nhận đăng ký xe;

+ Hợp đồng mua bán xe;

+ Chứng từ lệ phí trước bạ.

Đăng ký sang tên thì giữ nguyên biển số cũ (trừ biển loại 3 số, 4 số hoặc khác hệ biển thì nộp lại biển số để đổi sang biển 5 số theo quy định) và cấp giấy chứng nhận đăng ký xe cho chủ xe mới.

Về đăng ký sang tên, di chuyển xe đi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương khác khi mua xe cũ

Căn cứ vào Điều 12 Thông tư 15/2014/TT-BCA cần chuẩn bị hồ sơ như sau:

+ Chứng minh nhân dân. Trường hợp chưa được cấp Chứng minh nhân dân hoặc nơi đăng ký thường trú ghi trong Chứng minh nhân dân không phù hợp với nơi đăng ký thường trú ghi trong giấy khai đăng ký xe thì xuất trình Sổ hộ khẩu.

+ Hai giấy khai sang tên, di chuyển xe;

+ Giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe;

+ Hợp đồng mua bán xe;

Căn cứ vào Điều 3 Thông tư 15/2014/TT-BCA hồ sơ sẽ nộp tới Công an cấp huyện để tiến hành sang tên xe.

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 024.6294.9155

Theo đó, đối với trường hợp của bạn, bạn không thể sang tên xe nếu như không có hợp đồng mua bán xe.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam