Dich vu doanh nghiep so

Đăng ký khai sinh và lựa chọn quốc tịch nước ngoài cho con có yếu tố nước ngoài?

Ngày gửi: 25/11/2020 lúc 09:39:31

Tên đầy đủ: Nhung Nguyễn
Số điện thoại: 0945240xxx
Email: nhung121xxx@gmail.com

Mã số câu hỏi: HTPL5655

Câu hỏi:

Xin chào Hệ thống pháp luật, mình tên là Nhung. Mình đã kết hôn với người Pháp tại Nhật Bản. Mình đã làm tờ khai ghi chú kết hôn tại Đại sứ quán Việt Nam tại Nhật. Nhưng chồng mình thì chưa làm tờ khai ghi chú kết hôn tại Đại sứ quán Pháp, do dịch bệnh nên Đại sứ quán Pháp họ không tiếp dân. Do vậy hộ khẩu nhà chồng vẫn chưa có tên của mình. Nay mình có em bé. Muốn về Việt Nam sinh. Mình muốn con có quốc tịch Pháp, mình cần giấy tờ gì của chồng và của mình để làm được giấy khai sinh cho con mang quốc tịch Pháp? Chồng mình có cần phải về Việt Nam kí giấy nhận con không. Hay kí bên Nhật Bản rồi gửi về Việt Nam là được, vì do dịch nên việc về Việt Nam rất khó. Chồng mình đang làm việc ở Nhật Bản. Trân trọng cảm ơn!

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý

Luật hộ tịch 2014,

Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật hộ tịch,

Thông tư 15/2015/TT-BTP hướng dẫn Luật hộ tịch và Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật hộ tịch do Bộ trưởng Bộ Tư pháp ban hành.

2. Nội dung tư vấn

Căn cứ các thông tin mà bạn cung cấp, bạn đã thực hiện thủ tục ghi chú kết hôn trên Đại sứ quán Việt Nam tại Nhật Bản, vì vậy bạn đã hoàn thành thủ tục đăng ký kết hôn và là vợ chồng hợp pháp theo quy định của pháp luật Việt Nam.

Theo quy định tại khoản 1 Điều 36 Luật hộ tịch 2014:

“Điều 36. Thủ tục đăng ký khai sinh

1. Người đi đăng ký khai sinh nộp giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều 16 của Luật này cho cơ quan đăng ký hộ tịch. Trường hợp cha hoặc mẹ hoặc cả cha và mẹ là người nước ngoài thì phải nộp văn bản thỏa thuận của cha, mẹ về việc chọn quốc tịch cho con.

Trường hợp cha, mẹ chọn quốc tịch nước ngoài cho con thì văn bản thỏa thuận phải có xác nhận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền của nước ngoài mà người đó là công dân.”

Và Điều 9 Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật hộ tịch:

Điều 9. Giấy tờ nộp và xuất trình khi đăng ký khai sinh

1. Người yêu cầu đăng ký khai sinh nộp các giấy tờ theo quy định tại Khoản 1 Điều 16 của Luật Hộ tịch khi đăng ký khai sinh tại Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi là Ủy ban nhân dân cấp xã) hoặc các giấy tờ theo quy định tại Khoản 1 Điều 36 của Luật Hộ tịch

2. Người yêu cầu đăng ký khai sinh xuất trình giấy tờ theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 của Nghị định này”

Như vậy, hồ sơ bạn cần chuẩn bị để thực hiện thủ tục đăng ký khai sinh cho con bạn bao gồm:

- Tờ khai đăng ký khai sinh theo mẫu ban hành kèm theo Thông tư 15/2015/TT-BTP hướng dẫn Luật hộ tịch và Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật hộ tịch;

- Giấy chứng sinh do cơ sở y tế cấp;

- Văn bản thỏa thuận của cha, mẹ về việc chọn quốc tịch Pháp cho con có xác nhận của Đại sứ quán Pháp (văn bản phải được hợp pháp hóa lãnh sự và dịch sang tiếng Việt);

- Giấy tờ nhân thân của bạn bao gồm: Bản sao chứng thực CMND/CCCD, sổ hộ khẩu;

- Giấy tờ nhân thân của chồng bạn bao gồm: Bản sao chứng thực hộ chiếu;

- Giấy đăng ký kết hôn (đã ghi chú tại Đại sứ quán Việt Nam tại Nhật Bản).

Tuy nhiên, chồng bạn hiện tại đang ở Nhật Bản không tiện về Việt Nam do dịch bệnh. Vì vậy, đối với những giấy tờ cần chữ ký của chồng, bạn cần được thực hiện tại Đại sứ quán Việt Nam tại Nhật Bản, sau đó gửi tài liệu về Việt Nam để bạn thực hiện các thủ tục còn lại.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

VĂN BẢN MỚI BAN HÀNH