Dich vu doanh nghiep so

Đã làm CCCD thì có được sử dụng CMND cũ không?

Ngày gửi: 04/01/2021 lúc 14:40:05

Tên đầy đủ: Chung Kim
Số điện thoại: 0976333xxx
Email: ngkimchunxxx@gmail.com

Mã số câu hỏi: HTPL42615

Câu hỏi:

Chào luật sư cho e hỏi, trước e bị thất lạc chứng minh thư nhân dân 9 số và e đã đi làm thẻ căn cước công dân. 1 thời gian sau e tìm thấy chứng minh thư nhân dân 9 số, vậy luật sư cho e hỏi là giờ e sử dụng chứng minh thư nhân dân 9 số để làm các giấy tờ công việc của e thì có được không ạ?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý

Luật Căn cước công dân 2014;

Thông tư số 04/1999/TT-BCA(C13) của Bộ Công An ngày 29/4/1999 hướng dẫn một số quy định của Nghị định số 05/1999/NĐ-CP ngày 03/02/1999 của Chính Phủ về Chứng minh nhân dân;

Thông tư số 11/2016/TT-BCA do Bộ Công An ban hành ngày 04/03/2016 quy định về trình tự cấp, đổi, cấp lại thẻ căn cước công dân.

2. Nội dung tư vấn

Căn cứ theo quy định tại Mục 4 Phần I Thông tư 04/1999/TT-BCA(C13):

CMND có giá trị sử dụng 15 năm

Hơn nữa, theo khoản 2 Điều 38 Luật Căn cước công dân 2014 quy định:

Chứng minh nhân dân đã được cấp trước ngày Luật này có hiệu lực vẫn có giá trị sử dụng đến hết thời hạn theo quy định; khi công dân có yêu cầu thì được đổi sang thẻ Căn cước công dân.

Trường hợp công dân vẫn còn CMND cũ, khi thực hiện cấp đổi sang Căn cước công dân thì CMND cũ sẽ được cắt góc và trả lại cho công dân (theo khoản 1 Điều 5 Thông tư 11/2016/TT-BCA). Do đó, cho dù đã được cấp thẻ Căn cước công dân, công dân vẫn có thể sử dụng CMND cũ để xuất trình, đối chiếu khi làm các thủ tục hành chính liên quan đến số CMND cũ.

Như vậy, nếu CMND của bạn được cấp trước ngày 01/01/2016 thì vẫn sẽ còn giá trị sử dụng đến khi hết thời hạn theo quy định.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam