Cưỡng ép quan hệ tình dục

Ngày gửi: 12/02/2018 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL41244

Câu hỏi:

Thời sinh viên tôi và người yêu có chung sống như vợ chồng. Tuy nhiên khi ra trường chúng tôi đã chia tay. Thời gian gần đây, anh ta thường có những hành vi đe dọa như tìm tới nhà, gửi tin nhắn, gọi điện thoại, ép tôi quan hệ tình dục. Anh ta dọa tôi và anh ta từng chung sống như vợ chồng nên tố cáo cũng vô ích. Anh ta nói thế có đúng không? Tôi có bằng chứng chứng minh sự đe dọa của anh ta và có người làm chứng. Tôi có thể khởi kiện không?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Hành vi của người yêu bạn có thể cấu thành một trong hai tội hiếp dâm hoặc tội cưỡng dâm

1. Tội hiếp dâm được quy định tại Điều 111 BLHS năm 1999 (sửa đổi, bổ sung năm 2009) quy định:

1. Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Có tổ chức;

b) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

d) Phạm tội nhiều lần;

đ) Đối với nhiều người;

e) Có tính chất loạn luân;

g) Làm nạn nhân có thai;

h) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%;

i) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội;

c) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát.

4. Phạm tội hiếp dâm người chưa thành niên từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười năm.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 Điều này, thì bị xử phạt theo mức hình phạt quy định tại các khoản đó.

5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

Như vậy, đối với tội hiếp dâm cần có 2 hành vi để cấu thành tôi phạm:

– Hành vi dùng vũ lực  hoặc các thủ đoạn khác nhằm làm tê liệt ý chí và khả năng kháng cự của bị hại;

Nam 17 tuổi, nữ 16 tuổi quan hệ có vi phạm pháp luật?

– Hành vi giao cấu;

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 024.6294.9155

2. Tội cưỡng dâm được quy định tại Điều 113 BLHS năm 1999 (sửa đổi, bổ sung năm 2009) quy định

“1. Người nào dùng mọi thủ đoạn khiến người lệ thuộc mình hoặc người đang ở trong tình trạng quẫn bách phải miễn cưỡng giao cấu, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến năm năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Nhiều người cưỡng dâm một người;

b) Cưỡng dâm nhiều lần;

15 tuổi tự nguyện quan hệ có xử lí hình sự không?

c) Cưỡng dâm nhiều người;

d) Có tính chất loạn luân;

đ) Làm nạn nhân có thai;

e) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%;

g) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười tám năm:

a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội;

c) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát.

4. Cưỡng dâm người chưa thành niên từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 Điều này, thì bị xử phạt theo mức hình phạt quy định tại các khoản đó.

5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.”

Tội cưỡng dâm có 2 hành vi để cấu thành tội:

– Hành vi "dùng mọi thủ đoạn khiến người lệ thuộc mình hoặc người đang ở trong tình trạng quẫn bách" nhằm làm cho bị hại miễn cưỡng giao cấu;

– Hành vi giao cấu;

Dù đã quan hệ như vợ chồng nhưng nếu anh ta có các hành vi như trên và bạn chứng minh được thì anh ta vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự. Về điều này bạn có thể yên tâm. Tuy nhiên để xác định rõ người đó phạm tội nào còn phụ thuộc vào tìm hiểu, phân tích tính xác thực của chứng cứ và hành vi phạm tội. Khi bạn yêu cầu CQĐT giải quyết, CQĐT sẽ tiến hành điều tra để khởi tố đúng tội danh mà người đó đã gây ra cho bạn.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 024.6294.9155  để được giải đáp.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam