Công ty ký kết hợp đồng lao động dưới 6 tháng có được không?

Ngày gửi: 26/10/2020 lúc 11:31:12

Mã số câu hỏi: HTPL37460

Câu hỏi:

Công ty ký kết hợp đồng lao động dưới 6 tháng có được không?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

 

Theo quy định t Điều 22 Bộ luật lao động năm 2012 quy định về các loại hợp đồng lao động (HĐLĐ) bao gồm:

+ HĐLĐ không xác định thời hạn;

+ HĐLĐ xác định thời hạn (phải từ đủ 12 tháng đến 36 tháng.);

+ HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

Khoản 3 Điều 22 quy định: “Không được giao kết HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản, ốm đau, tai nạn lao động hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác”

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 024.6294.9155

Như vây, công ty bạn chỉ được quyền ký với người lao động HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có tính chất thường xuyên với thời hạn là 6 tháng trong trường hợp công ty bạn tạm thời thay thế người lao động nghỉ theo chế độ thai sản, ốm đau,…

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam