Công ty không đóng bảo hiểm cho người lao động. Mức phạt tù khi doanh nghiệp không đóng bảo hiểm cho người lao động thế nào?

Ngày gửi: 20/08/2020 lúc 09:48:13

Mã số: LD49

Câu hỏi:

Tôi được biết là nếu công ty không đóng bảo hiểm cho người lao động sẽ phải đi tù, cơ sở tôi làm bánh kẹo gia công và làm miến ở xã Dương Liễu, huyện Hoài đức, cơ sở tôi có 20-30 lao động nhưng không ai được đóng bảo hiểm cả, chỉ mỗi tháng nhận được 4,5 triệu tiền lương. Vậy nếu bị đi tù thì chủ cơ sở đi tù mấy năm?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Hiện nay, theo quy định tại Bộ luật hình sự 1999, sửa đổi bổ sung 2009 thì không có quy định về việc phạt tù đối với doanh nghiệp không tham gia bảo hiểm cho người lao động, Tuy nhiên, mới gần đây, ngày 27/11/2015, Quốc hội ban hành Bộ luật hình sự 2015 với nội dung như sau:

Điều 216. Tội trốn đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động

1. Người nào có nghĩa vụ đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động mà gian dối hoặc bằng thủ đoạn khác để không đóng hoặc không đóng đầy đủ theo quy định từ 06 tháng trở lên thuộc một trong những trường hợp sau đây, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:

a) Trốn đóng bảo hiểm từ 50.000.000 đồng đến dưới 300.000.000 đồng;

b) Trốn đóng bảo hiểm cho từ 10 người đến dưới 50 người lao động.

Theo đó, đối với doanh nghiệp trốn đóng bảo hiểm thì tùy mức độ sẽ bị xử phạt từ 6 tháng trở lên, cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù. Nhưng hiệu lực của Luật này có từ ngày 1/7/2016. Hiện nay, tại Nghị định 95/2013/NĐ-CP, sửa đổi tại Nghị định 88/2015/NĐ-CP về xử phạt hành chính về lĩnh vực lao động thì đối với trường hợp không tham gia bảo hiểm xã hội cho người lao động thì có thể sẽ bị xử phạt hành chính dựa theo mức không nộp.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

Lưu ý: Nội dung tư vấn của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy vào từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách hay quy định mới của pháp luật.

Gửi yêu cầu tư vấn

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM